Tư vấn Đất đai

Thu hồi đất thì nhận tiền bồi thường như thế nào?

Thưa luật sư! Năm 2010 nhà nước có thu hồi của gia đình tôi gần 250m2 đất ở. Năm 2015 dự án tiếp tục được triển khai. Gia đình tôi chưa được nhận tiền đền bù đất của năm 2010, Hiện nay gia đình tôi có được đền bù theo giá đất của năm 2015 hay không? Lỗi này không thuộc về gia đình chúng tôi mà thuộc về chủ đầu tư. Việc đền bù áp giá theo luật đất đai năm 2003 hay năm 2013 và theo NĐ nào của chính phủ. Tôi xin cảm ơn!

  

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Luật Đất đai năm 2003 

– Nghị định 47/2014/NĐ-CP về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất  

– Thông tư 37/2014/TT-BTNMT quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi  nhà nước thu hồi đất  

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 42 Luật đất đai năm 2003:

"Điều 42. Bồi thường, tái định cư cho người có đất bị thu hồi

1. Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất mà người bị thu hồi đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 của Luật này thì người bị thu hồi đất được bồi thường, trừ các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 Điều 43 của Luật này.

2. Người bị thu hồi loại đất nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.

3. Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương lập và thực hiện các dự án tái định cư trước khi thu hồi đất để bồi thường bằng nhà ở, đất ở cho người bị thu hồi đất ở mà phải di chuyển chỗ ở. Khu tái định cư được quy hoạch chung cho nhiều dự án trên cùng một địa bàn và phải có điều kiện phát triển bằng hoặc tốt hơn nơi ở cũ.

Trường hợp không có khu tái định cư thì người bị thu hồi đất được bồi thường bằng tiền và được ưu tiên mua hoặc thuê nhà ở thuộc sở hữu của Nhà nước đối với khu vực đô thị; bồi thường bằng đất ở đối với khu vực nông thôn, trường hợp giá trị quyền sử dụng đất ở bị thu hồi lớn hơn đất ở được bồi thường thì người bị thu hồi đất được bồi thường bằng tiền đối với phần chênh lệch đó.

4. Trường hợp thu hồi đất của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất mà không có đất để bồi thường cho việc tiếp tục sản xuất thì ngoài việc được bồi thường bằng tiền, người bị thu hồi đất còn được Nhà nước hỗ trợ để ổn định đời sống, đào tạo chuyển đổi ngành nghề, bố trí việc làm mới.

5. Trường hợp người sử dụng đất được Nhà nước bồi thường khi thu hồi đất mà chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật thì phải trừ đi giá trị nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện trong giá trị được bồi thường, hỗ trợ.

6. Chính phủ quy định việc bồi thường, tái định cư cho người có đất bị thu hồi và việc hỗ trợ để thực hiện thu hồi đất."

Căn cứ khoản 1 Điều 56 Luật đất đai năm 2003:

"4. Giá đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quy định được công bố công khai vào ngày 01 tháng 01 hàng năm được sử dụng làm căn cứ để tính thuế sử dụng đất, thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất; tính tiền sử dụng đất và tiền thuê đất khi giao đất, cho thuê đất không thông qua đấu giá quyền sử dụng đất hoặc đấu thầu dự án có sử dụng đất; tính giá trị quyền sử dụng đất khi giao đất không thu tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ, bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất; tính tiền bồi thường đối với người có hành vi vi phạm pháp luật về đất đai mà gây thiệt hại cho Nhà nước.

Như vậy trong trường hợp này thì giá đất để được làm căn cứ tính giá bồi thường là giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.

Tuy nhiên, do đến thời điểm này vẫn chưa thực hiện việc chi trả tiền bồi thường thì thực hiện theo quy định tại như sau:

– Trường hợp đã có quyết định thu hồ và quyết định phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ tái định cư: khoản 3 điều 34 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định: "3. Trường hợp đã có quyết định thu hồi đất và có phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư được phê duyệt theo quy định của pháp luật về đất đai trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 thì tiếp tục thực hiện theo phương án đã phê duyệt."

Khoản 1 Điều 14 thông tư 37/2014/TT-BTNMT có hướng dẫn cụ thể như sau:

"1. Đối với dự án đầu tư đã có quyết định thu hồi đất và quyết định phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư của cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 chưa thực hiện chi trả tiền bồi thường thì việc xử lý bồi thường chậm thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai trước ngày 01 tháng 7 năm 2014."

– Trường hợp đã có quyết định thu hồi đất nhưng chưa có phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư được phê duyệt trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 thì giải quyết theo quy định tại khoản 4 điều 34 nghị định 47/2014/NĐ-CP sau đây: "a) Đối với dự án thuộc trường hợp thu hồi đất quy định tại Điều 61 và Điều 62 của Luật Đất đai,chủ đầu tư đủ điều kiện quy định tại Khoản 3 Điều 58 của Luật Đất đai thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cho phép tiếp tục lập, thẩm định, phê duyệt phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo quy định của Luật Đất đai năm 2013;"

Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 thì giá đất để bồi thường khi nhà nước thu hồi đất là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh ban hành tại thời điểm có quyết định thu hồi đất.

Tham khảo bài viết liên quan:

Khiếu nại về tiền bồi thường khi thu hồi đất? 

Bồi thường tài sản trên đất khi thu hồi đất 

Mức hỗ trợ khi thu hồi đất ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật đất đai 

Related posts

Chuyển đổi đất nông nghiệp sang mô hình vườn ao chuồng ?

NP Tú Trinh

Tìm hiểu các quy định của luật đất đai về sổ đỏ chung?

NP Tú Trinh

Các khoản bồi thường khi nhà nước thu hồi đất nông nghiệp ?

NP Tú Trinh

Lấy lại tiền đặt cọc ?

NP Tú Trinh

Đòi lại quyền sử dụng đất đã bán chỉ có giấy viết tay ?

NP Tú Trinh

Nhờ luật sư tư vấn về việc tặng cho đất ?

NP Tú Trinh

Mẫu hợp đồng thuê nhà ở xã hội

NP Tú Trinh

Đền bù giải phóng mặt bằng làm đường giao thông qua khu dân cư ?

NP Tú Trinh

Vợ cũ đi cầm đồ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có vi phạm pháp luật hay không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More