Tư vấn Đất đai

Thẩm quyền xử phạt hành chính trong đất đai?

Kính chào Diễn Đàn Luật;! Tôi có vấn đề liên quan đến việc xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai muốn hỏi luật sư, như sau: Trưởng công an xã có quyền xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai không? Nếu có thì quy định ở Nghị định nào? trong khi đó Nghị định 102 chỉ nói thẩm quyền xử phạt chỉ có chủ tịch UBND các cấp và các cơ quan khác không có công an. Nếu xử lý có sai không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;!

>> Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến, gọi:

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13 của Quốc hội

Nghị định số 157/2007/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chế độ trách nhiệm đối với người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị của Nhà nước trong thi hành nhiệm vụ, công vụ

2. Luật sư tư vấn:

– Căn cứ khoản 1 Điều 3 Nghị định 157/2007/NĐ-CP:

"Điều 3. Giải thích từ ngữ

1. ''Cấp phó của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị của Nhà nước'' quy định tại khoản 2 Điều 2 Nghị định này là người được phân công giúp người đứng đầu cơ quan, đơn vị quản lý, phụ trách một số lĩnh vực nhất định trong cơ quan, đơn vị hoặc một số cơ quan, tổ chức, đơn vị trực thuộc."

– Căn cứ Điều 54 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012:

"Điều 54. Giao quyền xử phạt

1. Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Điều 38; các khoản 2, 3, 4, 5, 6 và 7 Điều 39; các khoản 2, 3 và 4 Điều 40; các khoản 3, 4, 5, 6 và 7 Điều 41; các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 42; các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 43; các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 44; các khoản 2, 3 và 4 Điều 45; các khoản 2, 3 và 4 Điều 46; Điều 47; khoản 3 và khoản 4 Điều 48; các khoản 2, 4 và 5 Điều 49; Điều 50 và Điều 51 của Luật này có thể giao cho cấp phó thực hiện thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính.

2. Việc giao quyền xử phạt vi phạm hành chính được thực hiện thường xuyên hoặc theo vụ việc và phải được thể hiện bằng văn bản, trong đó xác định rõ phạm vi, nội dung, thời hạn giao quyền.

3. Cấp phó được giao quyền xử phạt vi phạm hành chính phải chịu trách nhiệm về quyết định xử phạt vi phạm hành chính của mình trước cấp trưởng và trước pháp luật. Người được giao quyền không được giao quyền, ủy quyền cho bất kỳ người nào khác."

Như vậy, nếu có văn bản giao quyền xử phạt vi phạm hành chính của Chủ tịch UBND có thẩm quyền thì Trưởng công an xã có thẩm quyền trong việc xử lý vi phạm hành chính.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tranh chấp, khiếu nại tố cáo về đất đai và giải quyết tranh chấp khiếu nại tố cáo về đất đai

Xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai ?

Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật

Related posts

Tư vấn chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục khi mua đất ?

NP Tú Trinh

Đã ra công chứng chia tài sản có thể yêu cầu tòa chia lại tài sản chung không ?

NP Tú Trinh

Các trường hợp được đền bù đất khi Nhà nước thu hồi ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về vấn đề mua bán đất trồng trọt được quyền sử dụng lâu dài?

NP Tú Trinh

Thủ tục khởi kiện nhà kế bên xây dựng ảnh hưởng đến nhà mình ?

NP Tú Trinh

Điều kiện tách thửa hiện nay được pháp luật quy định như thế nào ?

NP Tú Trinh

Làm thế nào để bố em lấy lại đất mà ông nội để lại ?

NP Tú Trinh

Nếu người được chia đất không có đất thổ cư thì khi làm thủ tục tách thửa có được nhà nước cấp đất thổ cư hay không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More