Tư vấn khác

Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Tôi năm nay 23 tuổi và đang sống cùng mẹ và em gái 7 tuổi còn đang đi học (bố tôi mất sớm). Gia đình tôi khó khăn, mẹ ốm yếu không làm việc được nên tôi là lao động chính trong nhà. Tôi xin được

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:

Khoản 1Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

  1. Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;
  2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;
  3. Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;
  4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;
  5. Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;
  6. Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;
  7. Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”

Theo như hoàn cảnh gia đình mà bạn trình bày thì bạn là lao động duy nhất đang trực tiếp nuôi dưỡng mẹ (không có khả năng lao động) và em gái (chưa đến tuổi lao động). Chiếu theo các trường hợp nêu trên, bạn sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

 

 

Related posts

Quan hệ với người từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi có phạm tội hay không?

NP Tú Trinh

Giao hàng hóa nhiều lần thì có được xuất hóa đơn một lần cho toàn bộ giá trị hàng hóa không?

NP Tú Trinh

Dựng rạp cưới ngoài đường có thể bị phạt 6 triệu đồng?

NP Tú Trinh

Điều kiện nhận nuôi con nuôi 2020

NP Tú Trinh

Từ ngày 11/01/2021, cho phép bắn pháo hoa trong ngày cưới, sinh nhật

NP Tú Trinh

Làm sao để đảm bảo quyền lợi của người lao động trong mùa dịch COVID-19?

NP Tú Trinh

Bị cận thị có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

NP Tú Trinh

Có được nhận trợ cấp thương binh khi ra nước ngoài sinh sống?

NP Tú Trinh

Người nước ngoài có được mua nhà ở tại Việt Nam hay không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More