Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Sống chung như vợ chồng phạm tội gì ?

Thưa Luật sư, tôi có em trai quen một người bạn gái đang có gia đình đã có 1 con trai. Cô gái này đã bỏ nhà đi theo em trai tôi và sống như vợ chồng cho đến nay, mặc dù ở gia đình tôi đang cố ngăn cấm.

Cho đến nay, hai người này đã xảy ra chuyện gì tôi không rõ, cô gái này đã lên tiếng đòi thưa em trai tôi. Vậy xin hỏi em trai tôi sẽ bị tội gì? Và mức xử phạt cao nhất là gì?

Xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi: 

Trả lời: 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Cơ sở pháp lý

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Bộ luật hình sự năm 1999

Nghị định 110/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã

Nội dung tư vấn

 Quy định tại Điều 5 về bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

2. Cấm các hành vi sau đây:

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

Trong trường hợp này, cô bạn gái đã kết hôn và em bạn có thể bị xử phạt hành chính, thậm chí bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Về trách nhiệm hành chính: Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định:

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

Về trách nhiệm hình sự: Căn cứ theo Điều 147 của Bộ luật Hình sự năm 1999 quy định: “

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Tư vấn pháp luật Hôn nhân.

Related posts

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con như thế nào?

NP Tú Trinh

Mất giấy đăng ký kết hôn có ly hôn được không?

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết những vấn đề phát sinh sau khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về tiền cấp dưỡng cho con sau ly hôn ?

NP Tú Trinh

Xin giấy chứng nhận độc thân ở nơi có hộ khẩu?

NP Tú Trinh

Giành quyền nuôi con khi chấm dứt quan hệ như vợ chồng ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn khi không muốn về quê giải quyết ?

NP Tú Trinh

Có thể kiện vợ về tội ngoại tình không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc vi phạm luật hôn nhân gia đình bị xử lý như thế nào?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More