Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Rút hồ sơ đăng ký kết hôn?

Xin chào luật sư. Tôi có một vấn đề muốn hỏi luật sư là: Tôi có nộp hồ sơ đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại sở tư pháp. Sau đó trong thời gian tìm hiểu thì hai chúng tôi không hợp nhau. Sau đó chúng tôi không đăng ký kết hôn nữa, nay tôi rút toàn bộ hồ sơ đăng ký kết hôn có được không, nếu được thì thủ tục rút như thế nào? Trong khi chờ luật sư trả lời tôi thành thật biết ơn.

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hôn nhân  của Nptlawyer.com ;.

>> Luật sư tư vấn luật Hôn nhân trực tuyến, gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định hôn nhân là tự nguyện tiến bộ

"Điều 2. Những nguyên tắc cơ bản của chế độ hôn nhân và gia đình

1. Hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng."

Cấm các hành vi sau đây:

"2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

……"

Như vậy nếu xét thấy việc kết hôn là tự nguyện và tiến bộ, nếu xét thấy việc kết hôn là không hợp nhau và không thể chung sống, bạn hoàn toàn có quyền đến sở tư pháp và rút hồ sơ kết hôn.

Hai bạn có thể tới trực tiếp trụ sở tư pháp nơi đã nộp hồ sơ làm mẫu đơn xin rút hồ sơ đăng ký kết hôn, trình bầy rõ lý do về việc hai bên không hợp nhau. Tờ khai rút đơn đăng ký kết hôn theo mẫu bạn có thể xin tại sở tư pháp.

 Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục rút hồ sơ đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài ?

Đăng ký kết hôn ở đâu?

Tờ khai đăng ký kết hôn

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Không làm thủ tục kết hôn thì có giải quyết ly hôn tại Tòa án được không?

NP Tú Trinh

Tòa án gia đình và người chưa thành niên: Các mô hình trên thế giới và việc nghiên cứu thành lập tại Việt Nam

NP Tú Trinh

tư vấn chia tài sản sau ly hôn

NP Tú Trinh

Làm thủ tục cho trẻ bị bỏ rơi: Nhiều quy định còn hình thức

NP Tú Trinh

Làm thế nào để ly hôn khi người kia theo đạo thiên chúa ?

NP Tú Trinh

Giấy tờ để xác minh tính hiệu lực của quyết định ly hôn của Tòa án?

NP Tú Trinh

Mẫu Biên bản lấy ý kiến của cha, mẹ, người giám hộ đồng ý cho trẻ em làm con nuôi ở nước ngoài

NP Tú Trinh

Độ tuổi kết hôn của nữ sinh năm 1998 ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục ly hôn khi nhà chông gây khó khăn về sổ hộ khẩu ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More