Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Quyền thăm nom sau khi ly hôn

Xin kính chào Diễn Đàn Luật;, luật tư vấn giúp tôi: Vợ chồng tôi ly hôn, tôi là vợ nhận nuôi con đơn phương không cần trợ cấp. Vậy tôi có quyền được yêu cầu sau khi ly hôn chồng không được phép đến thăm con không? Hoặc nếu không được thì tôi phải yêu cầu chỉ được đón con vào ngày 15/2 hàng năm thôi có được không? Xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 

2. Luật sư tư vấn:

Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

"1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó."

Như vậy, theo quy định pháp luật trên bạn không có quyền hạn chế quyền thăm nom con của chồng. Việc đón con đi chơi như thế nào sẽ do sự thỏa thuận của vợ chồng bạn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn quyền nuôi con 9 tháng tuổi sau khi ly hôn ? 

Chồng có được thăm con và đưa con về nhà nội sau ly hôn?  

Muốn giành lại quyền nuôi con sau khi ly hôn có được không?  

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đinh.

 

Related posts

Tư vấn về quyền lợi khi ly thân trong thời kỳ hôn nhân ?

NP Tú Trinh

Vấn đề xác định quan hệ cha mẹ và con

NP Tú Trinh

Con có được viết đơn xin ly hôn cho ba mẹ hay không ?

NP Tú Trinh

Quy định về chế độ nghỉ khám thai theo luật bảo hiểm xã hội?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn việc ly hôn đơn phương ?

NP Tú Trinh

Kết hôn chưa được 1 tháng có ly hôn được không ?

NP Tú Trinh

Sửa lại tên bố mẹ trong giấy khai sinh ?

NP Tú Trinh

Tư vấn đăng ký kết hôn với người nước ngoài

NP Tú Trinh

Tư vấn xin cấp lại giấy chứng nhận ly hôn?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More