Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Quyền thăm nom con sau khi ly hôn khi không cấp dưỡng ?

Thưa Luật sư! Khi ly hôn không cấp dưỡng tiền nuôi con thì không cho thăm con có đúng không? Xin tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn hôn nhân:  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật hôn nhân và gia đình 2014

2. Luật sư tư vấn: 

Quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được quy định tại Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

"Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó."

Như vậy, quyền thăm con sau khi ly hôn là quyền mà pháp luật quy định cho người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn. Do đó, việc người trực tiếp nuôn con viện dẫn việc không cấp dưỡng để ngăn cản quyền này là trái với quy định của pháp luật.

Còn mức cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn sẽ do hai bên thỏa thuận vì pháp luật không quy định cụ thể các mức cấp dưỡng.

Để có thêm thông tin bạn vui lòng tham khảo bài viết liên quan:

Tiền cấp dưỡng nuôi con khi bố mẹ ly hôn ?

Tư vấn tranh chấp về mức cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn ?

Thủ tục ly hôn và đòi tiền cấp dưỡng nuôi con ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: [email protected]  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Luật Hôn nhân và Gia Đình.

Related posts

Vợ bỏ nhà đi chồng có quyền đơn phương ly hôn để giành quyền nuôi con không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về quyền nuôi con sau khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Chung sống với nhau như vợ chồng, chia tay có được bồi thường danh dự ?

NP Tú Trinh

Rút hồ sơ đăng ký kết hôn?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn đơn phương khi không có chứng minh thư và sổ hộ khẩu của chồng ?

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con sau ly hôn thuộc về ai ?

NP Tú Trinh

Xóa tên cha trong giấy khai sinh của con sau khi ly hôn?

NP Tú Trinh

Thay đổi, cải chính hộ tịch: Đăng ký thay đổi tên?

NP Tú Trinh

Tiến hành ly hôn tòa án không triệu tập xử lý thế nào?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More