Tư vấn Đất đai

Quyền sử dụng đất khi nhận chuyển nhượng dự án ?

Công ty chúng tôi đang trong quá trình đàm phán để nhận chuyển nhượng dự án từ một công ty đối tác. Năm 2006, đối tác của chúng tôi được UBND thành phố Hà Nội cho thuê 5000 m2 đất với thời hạn 50 năm để xây dựng Toà nhà “Trung tâm thương mại và văn phòng cho thuê”. Xin hỏi luật sư, khi nhận chuyển nhượng dự án, công ty chúng tôi có được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ Công ty đối tác không?

>> Luật sư tư vấn luật Đất đai qua điện thoại gọi số:  

 

Trả lời:

Theo Khoản 1.c Điều 111 Luật Đất đai năm 2003 quy định về quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế sử dụng đất thuê thì “ Tổ chức kinh tế được Nhà nước cho thuê đất được bán tài sản, góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định”.

Ngoài ra, Điều 69.1 Luật Đất đai năm 2003 cũng quy định: “Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất có quy định thời hạn là thời gian sử dụng đất còn lại của thời hạn sử dụng đất trước khi chuyển quyền sử dụng đất”.

Như vậy, Công ty của bạn chỉ được nhận chuyển nhượng tài sản gắn liền với đất thuê mà không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Công ty của bạn sẽ được Uỷ ban nhân dân Tp.Hà Nội tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định trong dự án đầu tư đã được xét duyệt trong thời hạn thuê đất còn lại.

Nptlawyer.com ; biên tập

————————————————–

THAM KHẢO MỘT SỐ DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT:

1. Tư vấn tách thửa đất đai;

2. Tư vấn pháp luật đất đai ;

3. Tư vấn cấp lại sổ đỏ bị mất ;

4. Tư vấn mua bán, chuyển nhượng đất đai ;

5. Tư vấn đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ;

6. Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá ;

Related posts

Mẫu danh sách người sử dụng chung thửa đất, chủ sở hữu chung tài sản gắn liền với đất (Mẫu số 04b/ĐK)

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc không được cấp sổ đỏ đối với diện tích có đường xã chạy qua ?

NP Tú Trinh

Cấp giấy chứng nhận cho đất thuộc diện quy hoạch ?

NP Tú Trinh

Mẫu biểu báo cáo tổng hợp tình hình quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước (Phụ lục 1)

NP Tú Trinh

Tư vấn chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho vợ?

NP Tú Trinh

Xây dựng nhà trên hành lang an toàn đường bộ có vi phạm không?

NP Tú Trinh

Thực trạng và giải pháp của thị trường bất động sản Hà Nội?

NP Tú Trinh

Tư vấn xây dựng nhà trên mảnh đất thuộc diện quy hoạch ?

NP Tú Trinh

Thu tiền sử dụng đất đối với đất khai hoang lấn chiếm khi cấp GCN như thế nào ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More