Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Quyền nuôi con và thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Chào luật sư! Em có con nhỏ 5 tháng tuổi. Em có bằng cấp nhưng chưa có việc làm. Em muốn ly hôn với chồng vậy thì em có được quyền nuôi con không? Sau này khi con em 3 tuổi nếu chồng gửi đơn giành quyền nuôi con thì em có mất quyền nuôi con không? Em đăng ký kết hôn ở Vũng Tàu mà hộ khẩu em vẫn ở Đồng Nai vậy em phải nộp đơn ở đâu ạ? Xin chân thành cảm ơn ạ!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Luật hôn nhân và gia đình 2014

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

Theo đó, khi con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Nếu như bạn không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì tòa án có thể sẽ giao con cho chồng bạn hoặc sẽ do bạn và chồng thỏa thuận với nhau.

Căn cứ Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

"Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ”.

Theo đó, nếu con đủ 3 tuổi mà bạn không đáp ứng đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa có thể thay đổi người trực tiếp nuôi con

Bạn nộp đơn đơn phương ly hôn đến Tòa án nhân dân huyện nơi chồng bạn thường xuyên sinh sống.

Tham khảo bài viết liên quan:

Trường hợp đơn phương ly hôn có hai con chung ?  

Xác định quyền nuôi con khi ly hôn con mới 30 tháng tuổi?  

Quyền nuôi con thuộc về vợ hay chồng sau ly hôn? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Chưa đủ tuổi kết hôn có được làm giấy khai sinh cho con?

NP Tú Trinh

Khai sinh cho con ngoài giá thú có phải giám định ADN ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục đơn phương ly hôn kín đáo, chặt ché ?

NP Tú Trinh

Chồng đi công tác vợ có được yêu cầu Toàn án thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

NP Tú Trinh

Ly hôn, phân chia tài sản chung và quyền nuôi con ?

NP Tú Trinh

Đặt tên cho con là Taylor Diệp có hợp pháp không ?

NP Tú Trinh

Ly hôn thuận tình không có mặt chồng có được không ?

NP Tú Trinh

Thời gian tòa án chuẩn bị mở [phiên tòa giải quyết việc ly hôn ?

NP Tú Trinh

Hỏi về quyền nuôi con của vợ và chồng ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More