Tư vấn Đất đai

Quy định về thu tiền sử dụng đất sau khi chuyển mục đích sử dụng đất ?

Thưa luật sư, bên công ty chúng tôi đang sở hữu lô đất diện tích là 4500m2 Hiện trang lô đât: Đất đấu giá 50 năm đóng thuế hàng năm. Mục đích: xây dựng bãi đỗ xe Vị trí: Măt đường Vũ Phạm Hàm, Cầu Giấy, Hà Nội Hiện tại bên công ty tôi muốn chuyển đổi thành 1 tòa chung cư cao tầng với mật độ xây dựng là 45% và cao 30 tầng.

 Luật sư cho tôi hỏi khi làm xong các thủ tục hành chính để cấp phép xây dựng tòa cao ốc này thì tiền thuế đất sau khi chuyển đổi của lô đất này tính theo như thế nào ?  Mong đươc thư trả lời sớm của quý luật sư ! 

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

>>  Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật đất đai  gọi

Trả lời:

 

Chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Nptlawyer.com ;,với thông tin bạn cung cấp chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp luật:

Nghị định  45/2014 về thu tiền sử dụng đất
Thông tư 76/2014/TT-BTC Hướng dẫn một số điều của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất

Nội dung phân tích:

Trường hợp của công ty bạn, theo thông tin bạn cung cấp thì có thể xác định công ty bạn thuộc trường hợp được nhà nước  giao đất có thu tiền sử dụng đất thông qua đấu giá.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị định  45/2014 về thu tiền sử dụng đất ghi nhận:

“Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng đất thì tiền sử dụng đất được tính bằng diện tích đất có thu tiền sử dụng đất nhân (x) với giá đất trúng đấu giá của mục đích sử dụng đất đấu giá”.

Theo thông tin bạn cung cấp thì , công ty bạn muốn chuyển mục đích sử dụng  lô đất được nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hàng năm thông qua bán đấu giá hiện đang được dùng vào mục đích xây dựng bãi đỗ xe thành đất ở để xây dựng tòa chung cư cao tầng nhằm mục đích thương mại. Việc xác định tiền sử dụng đất phải nộp sau khi công ty bạn chuyển mục đích sử dụng đất được thực hiện căn cứ quy định tại điểm b, khoản 1 Điều 5 về thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất (Nghị định 45/2014/NĐ-CP) như sau:

“b) Chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc cho thuê đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:

– Trường hợp được Nhà nước giao đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở có thu tiền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014, khi được chuyển mục đích sang đất ở thì nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền sử dụng đất tính theo giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời hạn sử dụng đất còn lại tại thời điểm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

– Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm, khi được chuyển mục đích sang đất ở đồng thời với chuyển từ thuê đất sang giao đất thì nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất ở tại thời điểm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

– Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở dưới hình thức trả tiền thuê đất một lần, khi được chuyển mục đích sang đất ở đồng thời với chuyển từ thuê đất sang giao đất thì nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền thuê đất phải nộp một lần của loại đất trước khi chuyển mục đích theo thời hạn sử dụng đất còn lại tại thời điểm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.”

Như vậy, trong trường hợp công ty bạn thực hiện việc chuyển mục đích sử dụng đất thì công ty của bạn sẽ phải nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền sử dụng đất tính theo giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời hạn sử dụng đất còn lại tại thời điểm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất”.

Mặt khác tại mục 1. 2 khoản 1 Điều 4. Xác định tiền sử dụng đất khi được Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với tổ chức kinh tế (Thông tư 76/2014/TT-BTC Hướng dẫn một số điều của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất) cũng ghi nhận khi chuyển mục đích sử dụng đất, tổ chức kinh tế phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP như sau:

“1. Trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải là đất ở được Nhà nước cho thuê đất, giao đất có thu tiền sử dụng đất sang đất ở để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc nhà ở để bán kết hợp với cho thuê thì phải nộp tiền sử dụng đất như sau:

1.2. Trường hợp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất và đã nộp tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật trước ngày 01 tháng 7 năm 2014, khi được Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở thì tổ chức kinh tế phải nộp số tiền bằng chênh lệch giữa tiền sử dụng đất theo mục đích của loại đất sau khi chuyển mục đích được xác định theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư này (đất có thu tiền sử dụng đất không thông qua hình thức đấu giá)  trừ (-) đi số tiền sử dụng đất tính theo giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời gian sử dụng đất còn lại tại thời điểm được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

Số tiền sử dụng đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời gian sử dụng đất còn lại quy định tại điểm này được xác định theo công thức sau:

Tiền sử dụng đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời gian sử dụng đất còn lại

 

=

Tiền sử dụng đất tính theo giá đất của thời hạn sử dụng đất có thu tiền sử dụng đất

 

x

 

Số năm sử dụng đất còn lại.

Tổng thời hạn sử dụng đất có thu tiền sử dụng đất

Như vậy, trong trường hợp này khi chuyển mục đích sử dụng đất công ty bạn sẽ phải nộp số tiền bằng chênh lệch giữa tiền sử dụng đất theo mục đích của đất ở (đất sau khi đã chuyển mục đích sử dụng) trừ đi số tiền sử dụng đất tính theo giá đất của loại đất mà hiện tại công ty bạn đang sử dụng. Sau khi trả xong số tiền chênh lệch này, đối với các năm tiếp theo công ty bạn thực hiện việc trả tiền sử dụng đất theo tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 45/2014/NĐ-CP tương ứng với loại đất sau khi đã chuyển mục đích sử dụng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: [email protected]  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư đất đai.

Related posts

Giải quyết tranh chấp khi đất bị chồng lấn?

NP Tú Trinh

Xác định thuế suất trong luật đất đai hiện hành ?

NP Tú Trinh

Sàn dự án – Ý tưởng lớn!

NP Tú Trinh

Khi nào thì cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình và cá nhân ?

NP Tú Trinh

Thuộc diện quy hoạch chưa xác định rõ có được cấp sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Những thắc mắc trong thu hồi đất và bồi thường tái định cư ?

NP Tú Trinh

Sang tên sổ đỏ phần đất dùng để thờ cúng

NP Tú Trinh

Tòa chấp nhận thụ lý và em tôi kiện là đúng hay sai ?

NP Tú Trinh

Dịch vụ tách sổ đỏ, tách thửa quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More