Tư vấn Đất đai

Quy định của luật đất đai về giao đất thực địa làm nhà ở ?

Kính chào Nptlawyer.com ;, Năm 2001 UBND xã thông báo về việc nộp tiền để mua 150m2 đất, tôi đã thực hiện đầy đủ mọi nghĩa vụ tài chính đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do chủ tịch UBND huyện cấp.

Từ đó đến nay tôi vẫn chưa được giao đất thực địa để làm nhà ở. Gần đây, qua tìm hiểu tôi được biết năm 1998 UBND xã đã cho 1 hộ dân thuê khu đất này để làm kinh tế trồng cây ăn quả.Hằng năm, UBND xã vẫn thu thuế của họ.Đến năm 2001 chủ tịch UBND xã đã tổ chức và chỉ đạo cho các ban ngành khai báo sai sự thật là khu đất bỏ hoang.Từ việc cung cấp thông tin sai lệch đã dẫn đến các giao dịch trồng chéovà cho đến nay tôi vẫn chưa được giao đất.

Tôi đã làm đơn đề nghị đo đất lên UBNDTP  và UBND huyện nhưng họ lại chỉ tôi về UBND xã.Tôi về xã, xã  lại hướng dẫn tôi lên tòa án. Vậy mong luật sư giúp tôi nên làm như thế nào cho đúng pháp luật ?

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này

Kính thư.

Người gửi: Giang Hoang

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến gọi:

Trả lời:

1.Cơ sở pháp lý

-Luật Đất đai của Quốc hội, số 45/2013/QH13.

2.Nội dung trả lời

“Điều 209. Tiếp nhận và xử lý trách nhiệm của thủ trưởng, công chức, viên chức thuộc cơ quan quản lý đất đai các cấp và công chức địa chính cấp xã trong việc vi phạm trình tự thực hiện các thủ tục hành chính

1. Tổ chức, cá nhân khi phát hiện công chức, viên chức thuộc cơ quan quản lý đất đai các cấp, công chức địa chính xã, phường, thị trấn vi phạm các quy định về trình tự, thủ tục, thời hạn đối với việc giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, thu hồi đất, làm thủ tục thực hiện quyền của người sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận thì có quyền gửi đơn kiến nghị đến người có thẩm quyền theo quy định sau đây:

a) Đối với vi phạm của công chức địa chính xã, phường, thị trấn thì gửi kiến nghị đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã;

b) Đối với những vi phạm của công chức, viên chức thuộc cơ quan quản lý đất đai cấp nào thì gửi kiến nghị đến thủ trưởng cơ quan quản lý đất đai cấp đó;

c) Đối với vi phạm của thủ trưởng cơ quan quản lý đất đai thì gửi kiến nghị đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cùng cấp.

2. Trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày nhận được đơn kiến nghị, Chủ tịch Ủy ban nhân dân hoặc thủ trưởng cơ quan quản lý đất đai quy định tại khoản 1 Điều này có trách nhiệm xem xét, giải quyết và thông báo cho người có kiến nghị biết.”

Như vậy theo quy định của pháp luật thì tùy vào đối tượng có hành vi vi phạm mà bạn có thể làm đơn kiến nghị theo đúng quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI

———————————————-

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LUẬT LIÊN QUAN:

1. Dịch vụ luật sư, tư vấn pháp luật;
2. Luật sư tư vấn pháp luật hình sự;
3. Dịch vụ luật sư bào chữa tại tòa án;
4. Luật sư tranh tụng các vụ án hình sự;
5. Luật sư tư vấn thu hồi nợ cho doanh nghiệp;
6. Luật sư tư vấn, tranh tụng trong lĩnh vực hình sự;

Related posts

Tư vấn về việc sang tên sổ đỏ và vấn đề bồi thường khi bị thu hồi đất ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về tranh chấp đất đai tại tỉnh Đồng Nai?

NP Tú Trinh

So sánh thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai của tòa theo luật đất đai 2003 và 2013 ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về phần đất mượn kinh doanh nhưng không trả ?

NP Tú Trinh

Chứng thực hợp đồng chuyển nhượng sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Việc công bố quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được thực hiện như thế nào?

NP Tú Trinh

Có đòi lại được sổ đỏ khi đã cho mượn để vay nợ ?

NP Tú Trinh

Tư vấn giải quyết tranh chấp về diện tích đất ghi trên sổ đỏ?

NP Tú Trinh

Mua một phần đất trong tổng thể số đất hiện có như thế nào ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More