Tư vấn giúp mình thủ tục thành lập công ty bán lẻ rượu?

Hỏi Đáp Pháp LuậtDanh mục đơn: Tư vấn Doanh nghiệpTư vấn giúp mình thủ tục thành lập công ty bán lẻ rượu?
AvatarLâm hỏi 4 tháng trước

Mình và ba người bạn khác đang có ý định thành lập công ty cổ phần để bán lẻ rượu. Xin tư vấn giúp mình điều kiện và thủ tục thành lập với ạ.

1 Answers
Chuyên viên NP Tú TrinhNP Tú Trinh Trả Lời 4 tháng trước

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:
 
Để thành lập được công ty cổ phần có ngành nghề kinh doanh bán lẻ rượu, bạn phải thực hiện hai thủ tục theo trình tự như sau:
Thứ nhất, bạn phải thành lập công ty cổ phần.
Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 110 Luật doanh nghiệp 2014 quy định:
“1. Công ty cổ phần là doanh nghiệp, trong đó:
..
b) Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là 03 và không hạn chế số lượng tối đa;
…”
Theo như bạn chia sẻ, bạn và ba người bạn cùng nhau dự định thành lập công ty đã đáp ứng điều kiện về số lượng cổ đông tối thiểu của công ty.
Tiếp đó, khi đã thỏa mãn các điều kiện ban đầu về số lượng cổ đông công ty. Bạn sẽ phải lựa chọn và quyết định các vấn đề sau:
          Tên doanh nghiệp: bạn phải đặt tên công ty, tên công ty phải bắt đầu bằng cụm  “công ty cổ phần …”. Ví dụ Công ty cổ phần ABC.
Bạn phải lưu ý tên công ty không được trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của các công ty khác. (Điều 42 LDN 2014, Điều 17 NĐ 78/2015/NĐ-CP).
Bạn có thể đặt thêm tên tiếng nước ngoài và tên viết tắt.
          Địa chỉ trụ sở chính: Bạn phải xác định địa chỉ trụ sở chính của công ty.
Địa chỉ hợp pháp là địa chỉ thuộc quyền sở hữu/sử dụng hợp pháp của bạn hoặc các cổ đông còn lại của công ty.
          Ngành nghề kinh doanh: vì bạn dự định kinh doanh bán lẻ rượu nên mã ngành kinh doanh bạn phải đăng ký là mã 4723 “Bán lẻ đồ uống trong các cửa hàng chuyên doanh”.
          Vốn điều lệ: Vốn điều lệ của công ty tại thời điểm đăng ký thành lập doanh nghiệp là tổng giá trị mệnh giá cổ phần các loại đã được đăng ký mua và được ghi trong Điều lệ công ty.
          Người đại diện theo pháp luật: bạn sẽ phải lựa chọn người đại diện theo pháp luật. Bạn hoặc một trong những người bạn của bạn có thể làm người đại diện theo pháp luật hoặc công ty có thể thuê người khác để làm người đại diện theo pháp luật.
Sau khi đã cân nhắc các vấn đề nêu trên, bạn sẽ tiến hành đi đăng ký thành lập doanh nghiệp.
Hồ sơ bạn cần chuẩn bị bao gồm:
          Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.
          Điều lệ công ty.
          Danh sách cổ đông sáng lập.
          Bản sao công chứng không quá 06 tháng CMND hoặc hộ chiếu hoặc căn cước công dân còn hiệu lực của các thành viên, đại diện pháp luật.
          Giấy ủy quyền cho người nộp hồ sơ.
Sau khi bạn chuẩn bị đủ hồ sơ nêu trên, bạn phải tiến hành thủ tục nộp online (trực tuyến) trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.
https://dangkykinhdoanh.gov.vn/vn/Pages/Trangchu.aspx.
Thời gian thành lập là 03 (ba) ngày làm việc kể từ ngày bạn nộp hồ sơ.
Sau đó, nếu hồ sơ thành lập của bạn hợp lệ, bạn mang hồ sơ giầy (trùng với hồ sơ file pdf bạn đã nộp online) tới Phòng đăng ký kinh doanh – Sở Kế hoạch và Đầu tư thuộc thành phố/tỉnh mà bạn đăng ký thành lập để nhận kết quả. Kết quả bạn nhận được sẽ là Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
LÚC NÀY, bạn đã thành lập xong công ty cổ phần. Tuy nhiên, vì ngành nghề kinh doanh bán lẻ rượu là ngành nghề kinh doanh có điều kiện nên bắt buộc công ty phải làm thủ tục để xin Giấy phép bán lẻ rượu.
Thứ hai, bạn phải xin Giấy phép bán lẻ rượu.
Điều kiện bán lẻ rượu:
“1. Là doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc hộ kinh doanh được thành lập theo quy định của pháp luật.
2. Có quyền sử dụng hợp pháp địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng.
3. Có văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng nguyên tắc của thương nhân sản xuất rượu, thương nhân phân phối rượu hoặc thương nhân bán buôn rượu.
4. Rượu dự kiến kinh doanh phải bảo đảm điều kiện về an toàn thực phẩm theo quy định.
5. Bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định.”
Điều kiện tiên quyết để công ty bạn được bán lẻ rượu là phải đáp ứng các điều kiện nêu trên.
Hồ sơ bán lẻ rượu, bao gồm:
          Đơn đề nghị cấp Giấy phép bán lẻ rượu.
          Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (sau khi thành lập xong công ty và nhận được GCNĐKDN).
          Bản sao hợp đồng thuê/mượn hoặc tài liệu chứng minh quyền sử dụng hợp pháp cơ sở dự kiến làm địa điểm bán lẻ.
          Bản sao văn bản giới thiệu hoặc hợp đồng nguyên tắc (mua bán) của thương nhân sản xuất rượu, thương nhân phân phối rượu hoặc thương nhân bán buôn rượu.
          Bản sao Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm (đối với rượu chưa có quy chuẩn kỹ thuật) của các sản phẩm rượu dự kiến kinh doanh.
          Bản cam kết bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật tại các địa điểm bán lẻ rượu.
Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ nêu trên, bạn sẽ nộp một bộ hồ sơ tại Phòng Kinh tế và Hạ tầng thuộc Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (nơi địa chỉ trụ sở GCNĐKDN của công ty). Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền xem xét, thẩm định và cấp giấy phép bản lẻ rượu cho công ty bạn.
Sau khi nhận được Giấy phép bán lẻ rượu, công ty bạn đã đủ điều kiện để kinh doanh bán lẻ rượu.
 
NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên sẽ giúp ích cho bạn.
Trân trọng!
 
 
 

Related posts

Công ty chấm dứt hợp đồng trước thời hạn có phải bồi thường không?

Tuyền

Bố mẹ lập di chúc không để lại tài sản cho con có được không?

Lài

Chồng chết có phải làm thủ tục ly hôn trước khi kết hôn với người khác không?

Long

Công ty cho thôi việc do không hoàn thành công việc có đúng không?

Lâm

Cho bạn vay tiền nhưng không có giấy tờ gì có đòi được không?

Tâm

Ly hôn, chồng vay tiền ngân hàng tôi có phải trả cùng không?

Trang

Người khác chuyển nhầm tiền cho mình thì mình có được giữ lại không?

Tùng

Chi phí khi mua hàng hóa không có hóa đơn có được xem là chi phí hợp lý không?

Tiến

Con trai tôi hai tuổi rưỡi, nếu ly hôn chồng thì tôi có được nuôi con không?

Oanh