Phạt tiền người lao động có đúng pháp luật hay không?

Hỏi Đáp Pháp LuậtDanh mục đơn: Tư vấn Lao độngPhạt tiền người lao động có đúng pháp luật hay không?
AvatarUyên hỏi 10 tháng trước

Em đang làm cho một công ty được 3 tháng và công ty có quy định không cho phép mang đồ ăn vào công ty. Hôm qua em có mang đồ ăn sáng vào công ty nhưng chưa ăn gì thì công ty lập biên bản phạt tiền em 2 triệu. Luật sư cho em hỏi công ty phạt tiền như vậy có đúng hay không? 

1 Answers
Chuyên viên NP Tú TrinhNP Tú Trinh Trả Lời 10 tháng trước

NTPLAWYER tư vấn cho bạn:
 
Điều 128 Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau:
“Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động
1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.
2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.
3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.”
Theo căn cứ trên thì pháp luật cấm việc dùng hình thức phạt tiền khi xử lý kỷ luật đối với người lao động. Pháp luật chỉ cho phép người sử dụng lao động áp dụng các hình thức xử lý kỷ luật gồm: khiển trách, kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức và sa thải (Điều 125 Bộ luật Lao động 2012).
Do đó, việc công ty phạt tiền bạn là trái quy định pháp luật. Công ty bạn có thể phải chịu phạt vi phạm hành chính về việc kỷ luật lao động trái quy định nêu trên, cụ thể điểm b khoản 3 Điều 15 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định:
“Điều 15. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:
a) Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động khi xử lý kỷ luật lao động;
b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;
….”
 
Nếu công ty bạn dùng hình thức phạt tiền để xử lý kỷ luật thay vì áp dụng các hình thức xử lý kỷ luật được pháp luật cho phép thì công ty bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng.
 
NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên sẽ hữu ích cho bạn.
 
Trân trọng!

Related posts

Người khác chuyển nhầm tiền cho mình thì mình có được giữ lại không?

Tùng

Cho bạn vay tiền nhưng không có giấy tờ gì có đòi được không?

Tâm

Chồng chết có phải làm thủ tục ly hôn trước khi kết hôn với người khác không?

Long

Ly hôn, chồng vay tiền ngân hàng tôi có phải trả cùng không?

Trang

Bố mẹ lập di chúc không để lại tài sản cho con có được không?

Lài

Công ty chấm dứt hợp đồng trước thời hạn có phải bồi thường không?

Tuyền

Chi phí khi mua hàng hóa không có hóa đơn có được xem là chi phí hợp lý không?

Tiến

Công ty cho thôi việc do không hoàn thành công việc có đúng không?

Lâm

CÓ ĐƯỢC GIÀNH LẠI QUYỀN NUÔI CON SAU KHI ĐÃ LY HÔN?

Tiến

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More