Con trai tôi hai tuổi rưỡi, nếu ly hôn chồng thì tôi có được nuôi con không?

Hỏi Đáp Pháp LuậtDanh mục đơn: Tư vấn Hôn nhân và Gia đìnhCon trai tôi hai tuổi rưỡi, nếu ly hôn chồng thì tôi có được nuôi con không?
AvatarOanh hỏi 4 tháng trước

Con trai tôi hai tuổi rưới, nếu ly hôn chồng thì tôi có được nuôi con không?

1 Answers
Best Answer
Chuyên viên NP Tú TrinhNP Tú Trinh Trả Lời 4 tháng trước

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:
Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 về Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:
 … 
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”
Hiện tại, con bạn đang hai tuổi rưỡi nên khi ly hôn bạn sẽ được trực tiếp nuôi bé. Tuy nhiên, nếu điều kiện của bạn không đáp ứng để chăm sóc, giáo dục bé thì Tòa án có thể cân nhắc giao bé cho bố nuôi (nếu bố có điều kiện đáp ứng tốt hơn).
Do vậy, về nguyên tắc con bạn dưới 36 tháng tuổi nên bạn sẽ được quyền nuôi bé.
NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên sẽ giúp ích cho bạn.
Trân trọng!

 
 

Related posts

CÓ ĐƯỢC GIÀNH LẠI QUYỀN NUÔI CON SAU KHI ĐÃ LY HÔN?

Tiến

Cho bạn vay tiền nhưng không có giấy tờ gì có đòi được không?

Tâm

Ly hôn, chồng vay tiền ngân hàng tôi có phải trả cùng không?

Trang

Tư vấn giúp mình thủ tục thành lập công ty bán lẻ rượu?

Lâm

Người khác chuyển nhầm tiền cho mình thì mình có được giữ lại không?

Tùng

Phạt tiền người lao động có đúng pháp luật hay không?

Uyên

Chồng chết có phải làm thủ tục ly hôn trước khi kết hôn với người khác không?

Long

Chi phí khi mua hàng hóa không có hóa đơn có được xem là chi phí hợp lý không?

Tiến

Công ty cho thôi việc do không hoàn thành công việc có đúng không?

Lâm