Ly hôn, chồng vay tiền ngân hàng tôi có phải trả cùng không?

Hỏi Đáp Pháp LuậtDanh mục đơn: Tư vấn Hôn nhân và Gia đìnhLy hôn, chồng vay tiền ngân hàng tôi có phải trả cùng không?
AvatarTrang hỏi 10 tháng trước

Tôi và chồng sắp ly hôn nhưng mới đây tôi mới biết chồng tôi đã vay ngân hàng 500 triệu lúc nào mà tôi không hay biết. Nay Ngân hàng yêu cầu tôi và chồng phải trả khoản tiền này. Tôi không hề biết chồng tôi vay tiền lúc nào và vay để làm gì mà giờ bắt tôi phải trả. Luật sư tư vấn giúp tôi là tôi có phải trả không? Tôi cám ơn.

1 Answers
Chuyên viên NP Tú TrinhNP Tú Trinh Trả Lời 10 tháng trước

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:
Theo Điều 37 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng như sau:
“1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;
2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;
3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;
4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;
5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;
6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.”
Theo như bạn trình bày, chồng bạn tự mình vay Ngân hàng mà bạn không biết, điều này có nghĩa rằng giao dịch vay với Ngân hàng không phải do hai vợ chồng bạn cùng thỏa thuận xác lập. Do vậy, trường hợp của bạn không thuộc khoản 1 Điều 37 nêu trên.
Nếu như chồng bạn vay tiền để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình như các nhu cầu mua sắm, sinh hoạt hàng ngày của gia đình thì lúc này nghĩa vụ trả tiền vay sẽ trở thành nghĩa vụ chung của hai vợ chồng bạn và bạn sẽ phải cùng chồng trả nợ khoản vay này.
Tuy nhiên, nếu chồng bạn vay tiền nhưng không nhằm mục đích phục vụ nhu cầu thiết yếu cho gia đình thì bạn không có nghĩa vụ phải cùng chồng trả nợ khoản vay này.
NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên sẽ hữu ích cho bạn.
 
Trân trọng!

Related posts

Người khác chuyển nhầm tiền cho mình thì mình có được giữ lại không?

Tùng

Phạt tiền người lao động có đúng pháp luật hay không?

Uyên

Chi phí khi mua hàng hóa không có hóa đơn có được xem là chi phí hợp lý không?

Tiến

Công ty chấm dứt hợp đồng trước thời hạn có phải bồi thường không?

Tuyền

Bố mẹ lập di chúc không để lại tài sản cho con có được không?

Lài

CÓ ĐƯỢC GIÀNH LẠI QUYỀN NUÔI CON SAU KHI ĐÃ LY HÔN?

Tiến

Chồng chết có phải làm thủ tục ly hôn trước khi kết hôn với người khác không?

Long

Tư vấn giúp mình thủ tục thành lập công ty bán lẻ rượu?

Lâm

Cho bạn vay tiền nhưng không có giấy tờ gì có đòi được không?

Tâm

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More