Chồng chết có phải làm thủ tục ly hôn trước khi kết hôn với người khác không?

Hỏi Đáp Pháp LuậtDanh mục đơn: Tư vấn Hôn nhân và Gia đìnhChồng chết có phải làm thủ tục ly hôn trước khi kết hôn với người khác không?
AvatarLong hỏi 10 tháng trước

Chồng của chị mình chết thì chị mình có phải làm thủ tục ly hôn trước khi cưới chồng mới không ạ?

1 Answers
Chuyên viên NP Tú TrinhNP Tú Trinh Trả Lời 10 tháng trước

NPLAWYER tư vấn cho bạn:
 
Theo quy định tại Điều 65 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014L
“Điều 65. Thời điểm chấm dứt hôn nhân
Hôn nhân chấm dứt kể từ thời điểm vợ hoặc chồng chết.
Trong trường hợp Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong bản án, quyết định của Tòa án.”
 
Theo đó, khi chồng bạn chết thì quan hệ hôn nhân giữa chồng bạn và bạn đương nhiên chấm dứt kể từ thời điểm chồng bạn chết.
Do vậy, bạn không cần phải thực hiện thủ tục ly hôn với người chồng đã mất trước khi đăng ký kết hôn với người khác.
Tuy nhiên, để đủ điều kiện kết hôn với người khác thì bạn cần đến UBND xã nơi chồng bạn cư trú trước khi chồng bạn chết để xin cấp giấy báo tử.
 
NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên sẽ hữu ích cho bạn.
Trân trọng!
 

Related posts

Con trai tôi hai tuổi rưỡi, nếu ly hôn chồng thì tôi có được nuôi con không?

Oanh

Cho bạn vay tiền nhưng không có giấy tờ gì có đòi được không?

Tâm

Công ty cho thôi việc do không hoàn thành công việc có đúng không?

Lâm

Công ty chấm dứt hợp đồng trước thời hạn có phải bồi thường không?

Tuyền

Tư vấn giúp mình thủ tục thành lập công ty bán lẻ rượu?

Lâm

Phạt tiền người lao động có đúng pháp luật hay không?

Uyên

CÓ ĐƯỢC GIÀNH LẠI QUYỀN NUÔI CON SAU KHI ĐÃ LY HÔN?

Tiến

Người khác chuyển nhầm tiền cho mình thì mình có được giữ lại không?

Tùng

Bố mẹ lập di chúc không để lại tài sản cho con có được không?

Lài

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More