Cho bạn vay tiền nhưng không có giấy tờ gì có đòi được không?

Hỏi Đáp Pháp LuậtDanh mục đơn: Tư Vấn Luật ChungCho bạn vay tiền nhưng không có giấy tờ gì có đòi được không?
AvatarTâm hỏi 1 năm trước

Năm ngoái tôi có cho một người bạn vay 10 triệu đồng nhưng hứa hẹn mãi đến ngày trả mà bạn vẫn không trả và bảo rằng chưa có tiền nên xin thêm thời gian trả nợ. Ngày đó nể tình bạn bè nên tôi cũng không ký tá hay có giấy tờ gì xác nhận cả. Tôi đang sợ bạn sẽ không trả nợ. Cho tôi hỏi là giờ tôi có thể đòi bạn tôi trả nợ được không?

1 Answers
Chuyên viên NP Tú TrinhNP Tú Trinh Trả Lời 1 năm trước

NPTLAWYER xin chào và cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn.
NPTLAWYER xin được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:
Điều 117 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự như sau:
1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.”
Điều 119 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Hình thức giao dịch dân sự như sau:
“1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.
Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.
2. Trường hợp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng, chứng thực, đăng ký thì phải tuân theo quy định đó.”
Theo các quy định trên thì giao dịch dân sự có thể được thực hiện dưới hình thức lời nói, văn bản hoặc hành vi cụ thể, miễn là giao dịch dân sự đó đáp ứng đủ các điều kiện về chủ thể, mục dích của giao dịch và sự tự nguyện của các bên.
Trong trường hợp của bạn, nếu số tiền 10 triệu là của bạn và bạn cho người bạn vay dựa trên sự thống nhất về ý chí của hai bên thì dù không có giấy tờ, văn bản ghi nhận việc cho vay thì giữa bạn và người bạn của bạn vẫn tồn tại một giao dịch dân sự bằng lời nói. Giao dịch dân sự không được lập thành văn bản trong trường hợp này vẫn được pháp luật thừa nhận.
Nếu như người bạn của bạn vẫn không chịu trả tiền đã vay của bạn thì bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án nhân dân quận/huyện nơi người bạn này cư trú để được giải quyết.
Tuy nhiên, để đảm bảo đơn khởi kiện của bạn được Tòa án chấp nhận và thụ lý, ngoài đơn khởi kiện đầy đủ nội dung theo luật định thì bạn phải cung cấp các tài liệu, chứng cứ liên quan để chứng minh có quan hệ giao dịch vay tiền giữa bạn và người bạn của bạn trên thực tế, cụ thể là tài liệu chứng minh việc vay tiền và nhận tiền giữa hai bên. Trong trường hợp của bạn không lập văn bản thì bạn có thể cung cấp cho Tòa án các chứng cứ khác như ghi âm, ghi hình giao dịch vay tiền, nội dung tin nhắn, email, … vay tiền, người làm chứng xác nhận việc vay tiền giữa hai bạn.
NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.
Trân trọng!

 

Related posts

Phạt tiền người lao động có đúng pháp luật hay không?

Uyên

CÓ ĐƯỢC GIÀNH LẠI QUYỀN NUÔI CON SAU KHI ĐÃ LY HÔN?

Tiến

Chi phí khi mua hàng hóa không có hóa đơn có được xem là chi phí hợp lý không?

Tiến

Người khác chuyển nhầm tiền cho mình thì mình có được giữ lại không?

Tùng

Tư vấn giúp mình thủ tục thành lập công ty bán lẻ rượu?

Lâm

Công ty cho thôi việc do không hoàn thành công việc có đúng không?

Lâm

Bố mẹ lập di chúc không để lại tài sản cho con có được không?

Lài

Con trai tôi hai tuổi rưỡi, nếu ly hôn chồng thì tôi có được nuôi con không?

Oanh

Công ty chấm dứt hợp đồng trước thời hạn có phải bồi thường không?

Tuyền

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More