Tư vấn Đất đai

Người sử dụng đất khi ly hôn ?

Sau khi ly hôn,đã thỏa thuận chia tài sản, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, ghi cả tên của vợ và chồng để một người sử dụng,cần phải làm thế nào. Xin được Luật sư tư vấn.

Người gửi: Mai Phương

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Thông tư 23/2014/TT-BTNMT

Nội dung phân tích:

Theo Quyết định ly hôn của Tòa án, tài sản chung hai bên tự thỏa thuận, do vậy, vợ chồng bạn cần phải lập văn bản thỏa thuận phân chia quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất, sau đó thực hiện thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận này.

Theo quy định tại điểm đ, Khoản 2 Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT thì thỏa thuận phân chia quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất của vợ và chồng phải đăng ký biến động đất đai và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Do vậy, sau khi lập văn bản thỏa thuận phân chia quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất có công chứng, bạn có nghĩa vụ phải đăng ký biến động đất đai thay đổi chủ sử dụng quyền sử dụng đối với những mảnh đất này

Thủ tục như sau:

1. Thẩm quyền: UBND cấp huyện.

2. Nơi nộp hồ sơ: Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện.

3. Hồ sơ:

– Đơn đề nghị cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận;

– Bản gốc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp;

– Quyết định Ly hôn của Tòa án;

– Văn bản thỏa thuận phân chia quyền sử dụng đất có công chứng;

– Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật (nếu có);

4. Thời hạn giải quyết: không quá 15 ngày 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai

Related posts

Xin tư vấn về việc sang tên sổ đỏ

NP Tú Trinh

Thuế khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất?

NP Tú Trinh

Chế độ sở hữu toàn dân về đất đai và nguyên tắc cơ bản và quan trọng nhất của luật đất đai.?

NP Tú Trinh

Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và sang tên?

NP Tú Trinh

Có được tự ý cơi nới nhà cửa trên đất còn đang tranh chấp ?

NP Tú Trinh

Giải quyết thế nào khi cán bộ địa chính xã gây khó khăn trong thủ tục xin cấp sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Thủ tục chuyển nhượng toàn bộ dự án khu đô thị mới, dự án khu nhà ở, dự án hạ tầng kỹ thuật khu công nghiệp ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp mua bán đất đai do dư đất so với hợp đồng ?

NP Tú Trinh

Bồi thường về tài sản là cây cối trên đất có được không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More