Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Người có yêu cầu ly hôn xin ly hôn vắng mặt có giải quyết được không ?

Chào luật sư! Tôi muốn hỏi luật sư, chồng tôi đi làm ở Bình Thuận. Nay tôi muốn gửi đơn khởi kiện ly hôn ,thì tôi phải gửi đơn khởi kiện ở nơi bị đơn cư trú là tòa án ở Bình Thuận. Nhưng vì hiện tại tôi cư trú ở thành phố Hồ Chí Minh, tôi nộp đơn khởi kiện qua bưu điện cho tòa án đó cũng được. Nhưng tôi muốn hỏi là nếu tòa án thị xã gửi thông báo lên trình diện mà tôi không đi được thì tôi có được tòa giải quyết đơn cho tôi ly hôn không? Tôi xin chân cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật Hôn nhân và gia đình  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi : 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân gia đình năm 2014 

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 

Bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi bổ năm 2011 

2. Luật sư tư vấn:

"Điều 35. Thẩm quyền của Tòa án theo lãnh thổ

1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

b) Các đương sự có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này;

c) Tòa án nơi có bất động sản có thẩm quyền giải quyết những tranh chấp về bất động sản."

Về việc tham gia phiên toàn, Điều 199 BLTTDS quy định:

"Điều 199. Sự có mặt của đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự

1. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt; trường hợp có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt.

Tòa án thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự biết việc hoãn phiên tòa.

2. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, nếu vắng mặt không vì sự kiện bất khả kháng thì xử lý như sau:

a) Nguyên đơn, người đại diện theo pháp luật vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ việc khởi kiện và Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án đối với yêu cầu khởi kiện của người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại, nếu thời hiệu khởi kiện vẫn còn;

b) Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ;

c) Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ yêu cầu độc lập của mình và Tòa án quyết định đình chỉ việc giải quyết đối với yêu cầu độc lập có người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu độc lập đó, nếu thời hiệu khởi kiện vẫn còn;

d) Người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự vắng mặt thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt  họ.”

 Như vậy, theo quy định trên bạn phải gửi đơn đến TAND huyện/quân/thị xã tại Bình Thuận, nơi chồng bạn thường xuyên sinh sống. Và bạn với tư cách là nguyên đơn thì theo điểm a khoản 2 điều 199 BLTTDS ở trên thì bạn có thể gửi đơn đề nghị xét xử vắng mặt đến Tòa án để Tòa án xem xét, giải quyết vắng mặt bạn.

Tham khảo bài viết liên quan:

– Vợ vắng mặt tại phiên tòa có giải quyết vụ án ly hôn không?

– Tư vấn về thủ tục đơn phương ly hôn khi chồng vắng mặt ?

– Tư vấn ly hôn vắng mặt chồng đang lao động tại nước ngoài?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hôn nhân

Related posts

Phân xử của Toà án về phần đóng góp của chồng?

NP Tú Trinh

Cải cách chế định quyền và nghĩa vụ cơ bản của công dân trong Hiến pháp theo nguyên tắc tôn trọng quyền con người

NP Tú Trinh

Giới hạn của giải thích pháp luật

NP Tú Trinh

Làm thủ tục cho trẻ bị bỏ rơi: Nhiều quy định còn hình thức

NP Tú Trinh

Tư vấn quyền nuôi con sau khi ly hôn

NP Tú Trinh

Phân chia tài sản thế chấp tại ngân hàng khi ly hôn?

NP Tú Trinh

Tư vấn về thủ tục ly hôn khi đời sống hôn nhân không hạnh phúc ?

NP Tú Trinh

Khi ly hôn với chồng Hàn Quốc ở nước ngoài có bị khóa visa và bắt về Việt Nam không?

NP Tú Trinh

Chia tài sản khi không đăng ký kết hôn

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More