Tin Tức Tư vấn Lao động

Nam có được nghỉ thai sản khi chưa đăng ký kết hôn không?

Cho tôi hỏi tôi và vợ đã cưới nhau được 1 năm nhưng chưa làm thủ tục đăng ký kết hôn, vậy nếu vợ tôi sinh con thì tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không? Tôi xin cảm ơn.

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:

Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Thời gian hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam có vợ sinh con như sau:

Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Hơn nữa, căn cứ vào Quyết định 166/QĐ-BHXH ngày 31/01/2019 Ban hành quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH, chi trả các chế độ BHXH, BHTHN thì hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam bao gồm:

  • Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh của con;
  • Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đauthai sảndưỡng sức phục hồi sức khỏe theo mẫu. Tải mẫu tại đây 2. Mau 01B-HSB.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bạn và vợ chưa đăng ký kết hôn nhưng có đầy đủ giấy tờ chứng minh được bạn là cha của đứa bé thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định trên.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ nhằm mục đích tham khảo. Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn có thể được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: npttrinhlaw@gmail.com.

Related posts

Công ty mẹ có được ủy quyền cho chi nhánh sử dụng tài khoản không?

NP Tú Trinh

Một vài khía cạnh pháp lý từ vụ kiện công ty Lý Hải và bài thơ Gánh mẹ

NP Tú Trinh

Kinh doanh thương mại điện tử thì có phải sử dụng hóa đơn điện tử có mã xác thực của cơ quan thuế không?

NP Tú Trinh

Có được ký kết hợp đồng lao động với hai công ty không?

NP Tú Trinh

Công ty kéo dài thời gian thử việc của người lao động có đúng không?

NP Tú Trinh

Nghị quyết 42/NQ-CP biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do dịch Covid-19

NP Tú Trinh

Lôi kéo, rủ rê nhau không nhập và bán khẩu trang y tế có bị xử phạt không?

NP Tú Trinh

Tư vấn giành quyền nuôi con sau khi ly hôn?

NP Tú Trinh

Yêu cầu cung cấp giấy khai sinh để đăng ký tạm trú có đúng hay không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More