Tư vấn Đất đai

Muốn mua đất không có giấy tờ có được không ?

Thưa Luật sư, em muốn mua thửa đất của một hộ gia đình khai hoang từ năm 1986 nhưng chưa có giấy tờ chứng nhận của nhà nước, diện tích 2ha (đất không có tranh chấp). Vậy tôi muốn mua mảnh đất đó thì phải làm giấy tờ gì để được sở hữu đúng pháp luật ? Tôi có hỏi thì người ta bảo do đất khai hoang không phải đất Nhà nước cấp nên không cần giấy tờ chứng nhận từ nhà nước chỉ cần viết tay có người làm chứng và xin xác nhận.

Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến qua tổng đài:  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 188 Luật đất đai năm 2013:

"Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính."

 Như vậy để mua bán trong trường hợp này thì diện tích đất bạn đang mua phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Người đó phải làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau đó mới được chuyển nhượng cho bạn. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục mua bán nhà không có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và đất ?

Làm giấy chứng nhận quyền sở hữu đất khi người bán đã chết ?

UBND xã có quyền xác nhận vào giấy tờ mua bán đất viết tay không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Đất đai.

Related posts

Tư vấn về diện tích đất tối thiểu được tách thửa tại thị trấn Củ Chi, Tp. Hồ Chí Minh ?

NP Tú Trinh

QUY CHẾ TỔ CHỨC VÀ HOẠT ĐỘNG CỦA SÀN GIAO DỊCH BẤT ĐỘNG SẢN ĐÀ NẴNG

NP Tú Trinh

Thủ tục thừa kế, sang nhượng đất đai đối với Việt Kiều ?

NP Tú Trinh

Tìm hiểu hợp đồng tương lai và thị trường tương lai trên thị trường quốc tế

NP Tú Trinh

Tư vấn trường hợp tách GCN quyền sở hữu nhà ở và quyền SDĐ ở?

NP Tú Trinh

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu chung được thực hiện như thế nào ?

NP Tú Trinh

UBND xã có được ra quyết định cưỡng chế thu hồi đất công bị lấn chiếm ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc tách sổ đỏ khi tặng cho các con quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

Tư vấn trình tự, thủ tục giải quyết đơn tố cáo ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More