Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Mười sáu tuổi có được đăng ký kết hôn không ?

Thưa luật sư! Cho em hỏi em năm nay mới có 16 tuổi nhưng em muốn được đăng ký kết hôn thì phải làm như thế nào ạ? Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Nptlawyer.com ;.

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội 

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 về điều kiện kết hôn thì:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a)Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Theo như quy định trên, nếu bạn là nam thì bạn phải đủ 20 tuổi, nếu là nữ thì bạn phải từ đủ 18 tuổi trở lên mới được đăng ký kết hôn. Nếu mới 16 tuổi mà bạn kết hôn thì đây là hành vi vi phạm pháp luật hôn nhân gia đình, và có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự nếu khi có quyết định buộc chấm dứt quan hệ hôn nhân mà bạn vẫn tiếp tục có hành vi này.

Tham khảo bài viết liên quan:

– Độ tuổi đăng ký kết hôn? 

– Thắc mắc về độ tuổi đăng ký kết hôn ? 

– Nam 18 tuổi có thể đăng ký kết hôn không? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hôn nhân

Related posts

Tư vấn thủ tục xin ly hôn vắng mặt ?

NP Tú Trinh

Phong tục cưới hỏi, hôn nhân của một số đồng bào dân tộc thiểu số ở Việt Nam

NP Tú Trinh

Sau khi ly hôn chồng và các con có được chia và hưởng phần nào từ mảnh đất chỉ có vợ đứng tên trên giấy tờ không?

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương khi chồng cố tình vắng mặt ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về ly hôn đơn phương và giành quyền nuôi con như thế nào ?

NP Tú Trinh

Xử lý khi cha có hành vi ngoại tình và bạo lực gia đình ?

NP Tú Trinh

Thủ tục xin cấp lại giấy khai sinh ?

NP Tú Trinh

Con có được viết đơn xin ly hôn cho ba mẹ hay không ?

NP Tú Trinh

Chia tài sản cho chồng khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More