Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Mất giấy đăng ký kết hôn, có ly hôn được không?

Thưa luật sư! Cho em hỏi vợ chồng em muốn ly hôn nhưng giấy đăng ký kết hôn đã mất. Vậy em nên đến đâu để xin lai bản sao hiện vợ chồng em cư ngụ tại trường hòa tây ninh ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân  Nptlawyer.com ;

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi:  

 

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 06/2012/NĐ-CP của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

2. Luật sư tư vấn:

Nghị định 06/2012/NĐ-CP của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

13. Khoản 1 và khoản 2 Điều 48 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“1. Người có yêu cầu đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình bản sao giấy tờ hộ tịch đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có); trong trường hợp không có bản sao giấy tờ hộ tịch, thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký, nhưng sổ hộ tịch không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan.

2. Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ hộ tịch theo từng loại việc và bản chính Giấy khai sinh, Giấy chứng tử, Giấy chứng nhận kết hôn. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính giấy tờ hộ tịch theo từng loại việc. Các giấy tờ hộ tịch cũ liên quan đến sự kiện hộ tịch đăng ký lại (nếu có) được thu hồi và lưu hồ sơ.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn được kéo dài không quá 03 ngày.”

 Về Giấy đăng ký kết hôn bản chính : Bạn có thể liên hệ với cơ quan hộ tịch nơi bạn đăng ký trước đây để xin bản sao. Trường hợp này khi nộp bản sao ĐKKH cho Tòa án bạn phải trình bày rõ lý do là bị mất hết giấy tờ nên bạn không thể cung cấp cho Tòa.

Tham khảo bài viết liên quan:

Muốn ly hôn nhưng mất giấy đăng ký kết hôn phải làm thế nào ?

Tư vấn thủ tục xin cấp lại giấy đăng ký kết hôn ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật Hôn nhân.

 

Related posts

Tư vấn về tranh chấp giành quyền nuôi con ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục ly hôn khi chồng giữ hết các loại giấy tờ ?

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con và quyền sở hữu ngôi nhà sẽ giải quyết thế nào khi ly hôn?

NP Tú Trinh

Tư vấn quyền nuôi con dưới 36 tháng?

NP Tú Trinh

Tờ khai đăng ký việc nuôi con nuôi thực tế (Mẫu TP/CN-2011/CN.03)

NP Tú Trinh

Từ ngày 01/07/2009 : Án phí hôn nhân gia đình tăng gấp 4 lần

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục xin ly hôn vắng mặt được không ?

NP Tú Trinh

Lấy nhau được 11 tháng khi ly hôn chia tài sản thế nào ?

NP Tú Trinh

Luật tục các dân tộc tây nguyên với quyền bình đẳng phụ nữ và trẻ em

NP Tú Trinh
Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Mất giấy đăng ký kết hôn có ly hôn được không?

Xin cho em hỏi: Bố mẹ em không chung sống với nhau đã hơn 20 năm giờ muốn ra tòa ly hôn nhưng lại mất giấy đăng ký kết hôn. Như vậy có ly hôn được không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của công ty Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch

Nghị định 06/2012/NĐ-CP của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại điều 51 Luật HNGĐ 2014 thì: "Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn". Tuy nhiên, hiện tại bố mẹ bạn bị mất giấy đăng ký kết hôn. Do đó, để ly hôn thì trước tiên bố mẹ bạn cần đăng ký lại việc kết hôn sau đó tiến hành ly hôn theo thủ tục chung. 

Cụ thể tại Điều 48 Nghị định 158/2005 về đăng ký, quản lí hộ tịch được sửa đổi bởi nghị định 06/2012 như sau:

 Người có yêu cầu đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn phải nộp:

– Tờ khai (theo mẫu quy định);

 – Xuất trình bản sao giấy ĐKKH  đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có); 

– Trong trường hợp không có bản sao giấy ĐKKH, thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký, nhưng sổ hộ tịch không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan.

Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ hộ tịch theo từng loại việc và bản chính Giấy chứng nhận kết hôn. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính giấy ĐKKH. Các giấy tờ hộ tịch cũ liên quan đến ĐKKH đăng ký lại (nếu có) được thu hồi và lưu hồ sơ.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn được kéo dài không quá 03 ngày.

Bạn vui lòng tham khảo bài viết liên quan sau:

Muốn ly hôn nhưng mất giấy đăng ký kết hôn phải làm thế nào?

Chồng giữ hết giấy tờ gốc có ly hôn được không?

Mất hết giấy tờ có ly hôn được không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.

 

Related posts

Khi ly hôn với chồng Hàn Quốc ở nước ngoài có bị khóa visa và bắt về Việt Nam không?

NP Tú Trinh

Đăng ký cho em xác định được cha đẻ nhưng bị mẹ đẻ bỏ rơi: Thiếu hướng dẫn cụ thể

NP Tú Trinh

Xử lý kỷ luật khi tảo hôn ?

NP Tú Trinh

Giải quyết ly hôn và phân chia tài sản khi vợ bỏ nhà đi 28 năm quay trở về ?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn thủ tục ly hôn nhanh chóng nhất ?

NP Tú Trinh

Không có việc làm có được giành quyền nuôi con?

NP Tú Trinh

Vợ yêu cầu ly hôn chồng cần làm gì ?

NP Tú Trinh

Sửa lại tên do bị ghi sai trong bản án ly hôn?

NP Tú Trinh

Cấp lại giấy chứng nhận độc thân khi kết hôn ở nước ngoài?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More