Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Ly hôn và phân chia quyền nuôi con ?

Tôi muốn ly hôn thì phải làm thế nào? Về con chung thì có 2 đứa, đứa lớn gần 3 tuổi còn đứa nhỏ thì được 1 tháng. Tôi muốn nuôi cả 2 đứa được không? Xin hãy giúp tôi, xin hãy trả lời sớm cho tôi. Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục Tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình trực tuyến gọi

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Luật hôn nhân và gia đình 2014

– Nghị quyết 01/2012/NQ-HĐTP  của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của pháp luật về án phí, lệ phí Tòa án

-Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP Của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao số 02/2000/NĐ-HĐTP ngày 23 tháng 12 năm 2000 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình

– Pháp lệnh án phí 

– Bộ luật tố tụng dân sự 2004

– Luật sửa đổi, bổ sung bộ luật tố tụng dân sự 2011

2. Luật sư tư vấn:

+) Vì bạn không nói rõ bạn là người chồng hay người vợ và vợ chồng bạn thuận tình ly hôn hay ly hôn đơn phương (ly hôn xuất phát từ ý chí của một bên) nên chúng tôi xin đưa ra một số lưu ý sau:

– Nếu vợ chồng bạn thuận tình ly hôn thì việc phân chia tài sản, quyền nuôi con sau khi ly hôn và các vấn đề khác do vợ chồng bạn thỏa thuận với nhau. Tòa án sẽ ra quyết định phân chia tài sản cũng như quyền nuôi con dựa trên thỏa thuận của vợ chồng bạn.

– Nếu vợ chồng bạn ly hôn đơn phương thì có thể xảy ra một trong hai trường hợp sau:

Thứ nhất, nếu bạn là người chồng thì bạn không có quyền yêu cầu ly hôn khi vợ đang có thai, sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi theo quy định tại Khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 vì con bạn hiện đang 1 tháng tuổi.

Thứ hai, nếu bạn là vợ mà có yêu cầu ly hôn thì vẫn có thể có quyền yêu cầu ly hôn.

+) Trong trường hợp ly hôn đơn phương thì bạn cần lưu ý: Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con. (Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia định 2014)

Về thủ tục ly hôn thì bạn vui lòng tham khảo các bài viết liên quan dưới đây.

Tham khảo bài viết liên quan:

Quy trình, thủ tục ly hôn đơn phương ?

Tư vấn về thủ tục thuận tình ly hôn ?

Giành quyền nuôi con sau khi ly hôn?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hôn nhân

Related posts

Nâng cao trách nhiệm của gia đình và xã hội bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em

NP Tú Trinh

Chia tài sản chung của vợ chồng khi không thỏa thuận được ?

NP Tú Trinh

Chia tài sản khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn thủ tục đơn phương ly hôn ?

NP Tú Trinh

Thủ tục xin cấp lại giấy khai sinh ?

NP Tú Trinh

Khi ly hôn thì khoản nợ chung được giải quyết như thế nào ?

NP Tú Trinh

Vợ chồng chưa đăng kí kết hôn có thể cho con nhập hộ khẩu theo cha được không ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn đơn phương khi bị chồng giữ hết giấy tờ như thế nào ?

NP Tú Trinh

Khởi kiện vụ án ly hôn với người mất tích: Có phải qua thủ tục tuyên bố mất tích không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More