Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Ly hôn không tranh chấp tài sản thì giải quyết nhanh hơn có đúng không ?

Thưa Luật sư, chồng tôi đưa đơn ly hôn đơn phương, trong đơn ghi không có tài sản chung nên tôi không ký. Trong Tòa yêu cầu tôi giải trình tài sản nhưng tôi nói tôi không giải trình được. Đơn đã đưa vào Tòa án được 6 tháng rồi. Giờ họ nói nếu tôi không đòi tài sản thì họ làm nhanh cho. Vậy Tòa án nói có đúng không ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân  của Nptlawyer.com ;

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi:  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014  

2. Luật sư tư vấn:

Thủ tục giải quyết vụ việc dân sự theo quy định tại bộ luật tố tụng dân sự:

"Điều 179. Thời hạn chuẩn bị xét xử

1. Thời hạn chuẩn bị xét xử các loại vụ án được quy định như sau:

a) Đối với các vụ án quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này, thời hạn là bốn tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án;

b) Đối với các vụ án quy định tại Điều 29 và Điều 31 của Bộ luật này, thời hạn là hai tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án."

Như vậy tòa mở phiên tòa xét xử trong thời hạn 6 tháng và thụ lý đơn của nguyên đơn, trong đơn yêu cầu nguyên đơn không yêu cầu phân chia tài sản chung như vậy tòa trả lời không thụ lý là có căn cứ.

Về nguyên tắc có yêu cầu của nguyên đơn thì tòa án mới thụ lý và giải quyết, và yêu cầu vấn đề nào thì giải quyết vấn đề đó. Nếu như lúc này anh chị muốn tòa thụ lý giải quyết anh chị có thể rút hồ sơ ly hôn đơn phương và tiến hành giải quyết ly hôn thuận tình hoặc chị có thể tiến hành ly hôn đơn phương trong đó có yêu cầu về tài sản chung cần phân chia.

Tham khảo bài viết liên quan:

Quy định của pháp luật về ly hôn khi yêu cầu chia tài sản chung, con chung ?

Chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn ?

Chia tài sản chung sau khi ly hôn?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com   để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hôn nhân. 

Related posts

Thủ tục cho người Đài Loan nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi ?

NP Tú Trinh

Có được nhận con khi chưa đăng ký kết hôn ?

NP Tú Trinh

Hồ sơ xin đơn phương ly hôn gồm những loại giấy tờ gì ?

NP Tú Trinh

Dự thảo luật nuôi con nuôi

NP Tú Trinh

Một số qui định về hôn nhân trong pháp luật Việt Nam thời Pháp thuộc

NP Tú Trinh

Lá đơn ly hôn đặc biệt được cộng đồng yêu thích nhất

NP Tú Trinh

Gia tăng tỷ lệ sinh con thứ ba: Những quan ngại về ổn định quy mô dân số

NP Tú Trinh

Tư vấn quyền tài sản khi đã ly thân

NP Tú Trinh

Lấy vợ sinh năm 1998 chưa kết hôn mà muốn chia tay có chịu trách nhiệm gì về pháp luật không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More