Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Ly hôn đơn phương nhưng giấy đăng ký kết hôn do chồng giữ có ly hôn được không ?

Thưa luật sư: Kết hôn tháng 4/2012 ly thân tháng 10 cùng năm. Tôi về nhà mình sống từ đó đến bây không qua lại bên nhà chồng . Bây giờ muốn nộp đơn ly hôn đơn phương nhưng giấy kết hôn bên chồng giữ . Tôi xin cảm ơn !

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân   của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến gọi:   

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004, sửa đổi năm 2011

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Theo đó bạn có thể yêu cầu ly hôn đơn phương thủ tục xin ly hôn đơn phương được quy định như sau:

Hồ sơ xin ly hôn gồm có:

– Đơn xin ly hôn;

– Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

– Bản sao Hộ khẩu thường trú, tạm trú của vợ và chồng

– Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc bản sao hộ chiếu của vợ và chồng

– Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở (nếu có)…

– Bản sao giấy khai sinh của con.

Trường hợp của bạn, do chồng bạn giữ bản chính giấy đăng ký kết hôn nên bạn phải liên hệ với cơ quan hộ tịch nơi đăng ký kết hôn trước đây để xin cấp bản sao. 

Sau đó bạn nộp hồ sơ đến tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng chị cư trú.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn ly hôn đơn phương khi chồng không đồng ý và giữ giấy đăng ký kết hôn ?

Chỉ có giấy đăng ký kết hôn có thể làm thủ tục ly hôn không ?

Chồng có thể xin ly hôn đơn phương khi vợ giữ hết giấy tờ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật.

Related posts

Tư vấn kết hôn trong phạm vi 3 đời?

NP Tú Trinh

Ly hôn vợ có quyền đòi chia căn nhà do bố mẹ chồng để lại ?

NP Tú Trinh

Vi phạm chế độ hôn nhân và gia đình thì bị phạt như thế nào ?

NP Tú Trinh

Ly thân mãi mãi có được không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về quyền nuôi con sau khi ly hôn

NP Tú Trinh

Tư vấn giành quyền trực tiếp nuôi con cho chồng khi khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Tư vấn nơi nộp đơn ly hôn, các giấy tờ cần thiết khi tiến hành ly hôn ?

NP Tú Trinh

Trách nhiệm trong nom và cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Xác định phân chia tài sản riêng của vợ chồng sau khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More