Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Ly hôn đơn phương khi không có giấy tờ của bị đơn ?

Kính chào Nptlawyer.com ;. Tôi đã theo dõi và tìm hiểu rất nhiều bài viết, hướng dẫn thủ tục của văn phòng.Tôi xin nhờ văn phòng luật hướng dẫn giúp tôi thủ tục ly hôn đơn phương nhưng tôi không có bản sao công chứng minh thư và hộ khẩu của bị đơn vì bị đơn không thuận tình ly hôn nên những giấy tờ như chứng minh thư và hộ khẩu của bị đơn, bị đơn không đưa.Trong trường hợp như thế, tôi rất mong văn phòng Nptlawyer.com ; tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình gọi: 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014  

Bộ luật tố tụng dân sự số 24/2004/QH11  

2. Luật sư tư vấn:

Nếu không có chứng minh thư và sổ hộ khẩu, bạn vẫn có thể đơn phương ly hôn theo quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Hồ sơ ly hôn bao gồm:

+ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

+ Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);

+ Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);

+ Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);

+ Đơn xin ly hôn (Theo mẫu)

– Nơi nộp hồ sơ: Tòa án nhân dân quận, huyện nơi cư trú của chồng bạn.

Trong trường hợp của bạn, bị đơn không cung cấp sổ hộ khẩu và chứng minh nhân dân nên bạn có thể liên hệ với công an xã/phường nơi bị đơn cư trú để xin xác nhận người đó có nhân khẩu thường trú tại địa phương. Việc xác nhận có thể làm thành đơn riêng hoặc xác nhận ngay vào đơn xin ly hôn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Không có chứng minh và hộ khẩu của chồng có ly hôn được không?

Quy trình, thủ tục ly hôn đơn phương ?

Tư vấn thủ tục ly hôn khi không có chứng minh nhân dân ?

Ly hôn khi không có chứng minh thư nhân dân của chồng ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hôn nhân

Related posts

Hướng dẫn về những vấn đề vướng mắc khi vợ chồng ly hôn ?

NP Tú Trinh

Tư vấn vấn đề ngoại tình?

NP Tú Trinh

Đất được tặng cho trong thời kỳ hôn nhân thì sau ly hôn có phải chia đôi?

NP Tú Trinh

Tư vấn về vấn đề xác định tình trạng độc thân để đăng kí kết hôn chỉ có sổ tạm trú có được không?

NP Tú Trinh

Giành quyền nuôi con và phân chia tài sản khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Ghi vào sổ hộ tịch việc sinh của công dân Việt Nam đã đăng ký khai sinh ở nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Có được giành quyền nuôi con khi ly hôn?

NP Tú Trinh

Tư vấn về thủ tục ly hôn đơn phương

NP Tú Trinh

Đã lập gia đình có được nhận dì ruột làm mẹ nuôi hay không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More