Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Làm thế nào để ly hôn khi người kia theo đạo thiên chúa ?

Xin chào Nptlawyer.com ;, tôi có câu hỏi xin được giải đáp: Nay em 25 tuổi em cưới vợ được 5 năm và có 2 đứa con, một bé 3 tuổi và một bé 4 tuổi. Vì trước đây vợ em theo đạo nên khi cưới em cũng vô đạo theo vợ. Hiện tại em và vợ đã li thân hơn một năm, và giờ em muốn li dị nhưng vì bên vợ không chịu kí đơn vì bên đạo không cho phép điều đó xảy ra.

Luật sư cho em hoi bi giờ em phải làm gì ạ? Xin cảm ơn.

Người gửi: T.S

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi: 

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Nptlawyer.com ;. Đối với trường hợp của bạn, tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

– Luật hôn nhân và gia đình 2014

– Bộ luật Tố tụng dân sự 2004

– Bộ luật Tố tụng dân sự sửa đổi, bổ sung 2011

Nội dung trả lời:

Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn:

"1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."

Như vậy, đối với trường hợp này, bạn hoàn toàn có quyền gửi đơn đơn phương ly hôn.

Căn cứ Điều 27, 33, 35 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi, bổ sung năm 2011 thì bạn có thể gửi đơn lên tòa án nhân dân cấp huyện nơi mà vợ bạn đang cư trú, làm việc để yêu cầu giải quyết. Các giấy tờ mà bạn cần có khi làm hồ sơ yêu cầu ly hôn đơn phương gồm có:

– Đơn xin ly hôn;

– Bản sao giấy CMND, sổ hộ khẩu (có chứng thực);

– Bản chính giấy chứng nhận kết hôn;

– Bản sao giấy khai sinh của của con;

– Giấy tờ chứng minh tài sản ( nếu có);

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email npttrinhlaw@gmail.com hoặc qua Tổng đài tư vấn: .

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;

Related posts

Phòng, chống buôn bán phụ nữ và trẻ em

NP Tú Trinh

Về quyền nuôi con khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Tư vấn ly hôn để có thể nộp đơn tại nơi chồng có hộ khẩu thường trú ?

NP Tú Trinh

Độ tuổi được phép kết hôn theo quy định của pháp luật ?

NP Tú Trinh

Không đăng ký kết hôn có ly hôn đơn phương được không?

NP Tú Trinh

Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Chồng người nước ngoài ngoại tình tại Việt nam thì bị xử phạt như thế nào ?

NP Tú Trinh

Xin luật sư tư vấn phải làm sao để ly hôn?

NP Tú Trinh

Muốn bắt chồng phải cấp tiền nuôi con thì có được không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More