Tư vấn Đất đai

Làm thế nào để chuyển mục đích sử dụng đất ?

Kính chào Diễn Đàn Luật;, tôi có câu hỏi, mong Luật sư tư vấn giúp tôi: Hiện tại gia đình tôi có 1 mảnh đất đươc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ ) năm 2002 gồm có 200m2 đất ở và 240m đất vườn. Khi cấp đất thuộc diện nhà nước bán cho cán bộ công nhân viên. Hiện tại, diện tích đất được đo lại là 680,7m2.

Hiện tại tôi muốn chuyển mục đích sử dụng của 240m2 đất vườn tại sổ cũ thành đất ở thì phí chuyển đổi đươc tính như thế nào? Tôi có tham khảo luật đất đai và Nghị đinh 45 ND-CP hướng dẫn cách tính phí chuyển đổi thì đất nhà tôi được cấp trước 01/04/2004 nên không mất phí chuyển đổi. Sau đó tôi có trao đổi với Phòng địa chính thị trấn sở tại và Văn phòng cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp Huyện thì họ ước tính là khoảng 100 triêu đồng tiền phí chuyển đổi. Vậy xin nhờ các luật sư tư vấn giúp.

Tôi xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục luật đất đai của Nptlawyer.com ;

Luật sư tư vấn đất đai gọi:

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp luật:

Luật đất đai 201 3

Nghị định 45/2014/NĐ-CP Quy định về tiền sử dụng đất

Nội dung trả lời:

Căn cứ vào Điều 57, Điều 109  Luật đất đai 2013 và Điểm c khoản 1 Điều 5 của Nghị định 45/2014/NĐ-CP Quy định về tiền sử dụng đất

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất
1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;
b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;
c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;
d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;
g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.
2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

Điều 109. Nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất khi chuyển mục đích sử dụng đất, gia hạn sử dụng đất
1. Khi chuyển mục đích sử dụng đất quy định tại các điểm d, đ, e và g khoản 1 Điều 57 của Luật này thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất theo quy định sau đây:
a) Nộp tiền sử dụng đất, tiền thuê đất trả một lần cho cả thời gian thuê bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất, tiền thuê đất của loại đất sau khi chuyển mục đích sử dụng đất và tiền sử dụng đất, tiền thuê đất của loại đất trước khi chuyển mục đích sử dụng đất;
b) Nộp tiền thuê đất hàng năm theo loại đất sau khi chuyển mục đích sử dụng đất.
2. Khi được gia hạn sử dụng đất mà người sử dụng đất thuộc đối tượng phải trả tiền sử dụng đất, tiền thuê đất thì phải thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với thời gian được gia hạn.
3. Chính phủ quy định chi tiết Điều này

Theo khoản 1 Điều 5 của Nghị định trên quy định:

"c) Chuyển mục đích từ đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:

– Trường hợp đang sử dụng đất phi nông nghiệp đã được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất có thời hạn sử dụng ổn định, lâu dài trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà không phải là đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê, khi chuyển mục đích sang đất ở thì không phải nộp tiền sử dụng đất."

Căn cứ theo các quy định trên, trường hợp của bạn không phải nộp tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất. Cán bộ phòng địa chính trả lời như vậy là sai quy định.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email:  [email protected]  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư đất đai. 

Related posts

Giải quyết khủng hoảng trong quan hệ chung cư: Cần cải cách pháp luật về sở hữu

NP Tú Trinh

Điều kiện cấp sổ đỏ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về hạn mức công nhận đất ở được cộng dồn?

NP Tú Trinh

Nếu không xin gia hạn quyền sử dụng đất thì khi quy hoạch có được bồi thường không ?

NP Tú Trinh

Luận cứ bảo vệ trong vụ án hành chính

NP Tú Trinh

Tư vấn về tranh chấp đất khi xây nhà?

NP Tú Trinh

Đẩy mạnh việc sắp xếp lại, xử lý nhà đất thuộc sở hữu nhà nước

NP Tú Trinh

Cho thuê lại đất bằng chuyển nhượng có bị mất đất không?

NP Tú Trinh

Tư vấn việc lấy lại sổ đỏ khi bị lừa sang tên cho người khác ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More