Tư vấn Đất đai

Làm sổ đỏ với diện tích đất còn lại chưa được ghi nhận vào sổ đỏ ?

Thưa Luật sư! Nhà tôi có mảnh đất 509m2 được cấp trước năm 2000 tại Xã Phú Diễn, trong đó diện tích đất ở là 380m2 lâu năm, còn lại đất vườn sử dụng lâu năm. Năm 2011, nhà tôi có bán đi một ít đất nên số còn lại nhà tôi làm lại sổ đỏ là 406,9m2. Tuy nhiên sổ đỏ được cấp ghi đất ở sử dụng lâu năm, còn đất vườn lại ghi 118m2 sử dụng trong 50 năm.

 Nhà tôi đã làm đơn đề nghị lên phường Phú Diễn nhưng chưa nhận được hồi âm. Vậy tôi rất mong luật sư cho tôi biết sổ đỏ làm lại đó số đất vườn ghi hạn sử dụng vậy đúng hay sai?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai Nptlawyer.com ;. 

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai  gọi :

Trả lời:

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi vào chuyên mục của chúng tôi. Trường hợp của bạn được giải quyết như sau :

 

1. Cơ sở pháp lý

Luật đất đai số 45/2013/QH13

2. Nội dung phân tích

Theo quy định tại Điều 125 Luật Đất đai 2013 về đất sử dụng ổn định lâu dài:

"1. Đất ở do hộ gia đình, cá nhân sử dụng;

2. Đất nông nghiệp do cộng đồng dân cư sử dụng quy định tại khoản 3 Điều 131 của Luật này;

3. Đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng, đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên;

4. Đất thương mại, dịch vụ, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng ổn định mà không phải là đất được Nhà nước giao có thời hạn, cho thuê;

5. Đất xây dựng trụ sở cơ quan quy định tại khoản 1 Điều 147 của Luật này; đất xây dựng công trình sự nghiệp của tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính quy định tại khoản 2 Điều 147 của Luật này;

6. Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

7. Đất cơ sở tôn giáo quy định tại Điều 159 của Luật này;

8. Đất tín ngưỡng;

9. Đất giao thông, thủy lợi, đất có di tích lịch sử – văn hóa, danh lam thắng cảnh, đất xây dựng các công trình công cộng khác không có mục đích kinh doanh;

10. Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

11. Đất tổ chức kinh tế sử dụng quy định tại khoản 3 Điều 127 và khoản 2 Điều 128 của Luật này."

Và khoản 2 Điều 126 quy định về đất sử dụng có thời hạn:

"2. Thời hạn cho thuê đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân không quá 50 năm. Khi hết thời hạn thuê đất, hộ gia đình, cá nhân nếu có nhu cầu thì được Nhà nước xem xét tiếp tục cho thuê đất."

Theo các quy định trên thì việc cấp lại sổ đỏ với đất ở được xác định sử dụng ổn định lâu dài và đất vườn có thời hạn sử dụng là 50 năm là đúng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.         

Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai.

Related posts

Giải thích Điều 17 chương II Luật đất đai 1987 ?

NP Tú Trinh

Rào cản thu hút dòng ngoại tệ vào thị trường bất động sản

NP Tú Trinh

Tranh chấp quyền sự dụng đất được cấp GCN QSDĐ không hợp pháp?

NP Tú Trinh

Tại sao phải quản lý Nhà nước trong lĩnh vực đất đai ?

NP Tú Trinh

Tư vấn để đòi lại ngõ đi chung ?

NP Tú Trinh

xử lý trường hợp GCNQSDĐ bị cấp sai về hạn mức?

NP Tú Trinh

Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

NP Tú Trinh

Sang tên quyền sở hữu nhà cần nộp những loại thuế nào ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục cấp sổ đỏ và chuyển nhượng quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More