Tư vấn Đất đai

Làm sổ đỏ đối với phần đất còn lại ?

Trước năm 2003 nhà tôi có mua đất của ông A (có làm giấy sang nhượng bằng tay và có người làm chứng nhưng không đi công chứng do nghĩ chỗ thân quen) nhưng khi làm giấy chứng nhận QSDĐ thì còn khoảng 600m vuông đất không làm được sổ đỏ vì luật hạn điền lúc đo không cho phép.

Mới đây nhà nước cho hủy bỏ luật hạn điền nên tôi đi làm sổ đỏ cho phần đất còn lại nhưng ông A không chịu hợp tác và không chịu ký xác nhận cho tôi theo quy định là phải có chữ ký và giấy CMND của bên bán. xin luật su tư vấn cho tôi cách để làm sổ đỏ phần đất còn lại. Trong trường hợp ông A không hợp tác tôi phải làm sao?

Tôi xin cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai  Nptlawyer.com ;.

Trả lời:Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Nptlawyer.com ;, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin được tư vấn cho bạn như sau:

 

Căn cứ pháp lý

Luật đất đai 2003  

Nghị định 43/2014/NĐ – CP  quy định chi tiết một số điều của Luật đất đai

Nội dung tư vấn

Theo quy định của Điều 127 Luật đất đai 2003 thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất. Như vậy, trong trường hợp của bạn, chỉ có giấy sang nhượng bằng tay, không được công chứng cũng như chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn. Chính vì thế, để làm sổ đỏ, gia đình bạn được coi là trường hợp không có giấy tờ quyền sử dụng đất. 

Theo như thông tin bạn cung cấp thì diện tích này không có giấy chứng nhận nên:

Căn cứ khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

Điều 82. Thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền theo quy định

1. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008 mà đất đó chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này thì người nhận chuyển quyền sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật Đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được bắt buộc người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Như vậy việc bạn đang sử dụng đất do chuyển nhượng thì bạn làm thủ tục đăng ký đất đai, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu mà không cần hợp đồng nếu việc chuyển nhượng trước ngày 01/01/2008.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn pháp luật đất đai.

 

 

 

 

 

 

 

Related posts

Tư vấn bồi thường, hỗ trợ đất đai ?

NP Tú Trinh

Kiểm kê đất đai trên toàn quốc từ đầu năm 2010

NP Tú Trinh

Chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về cấp sổ đỏ cho đất nằm trong quy hoạch?

NP Tú Trinh

Tư vấn đòi lại đất bị lấn chiếm ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về đền bù đất canh tác?

NP Tú Trinh

Tư vấn mở đường nông thôn mới

NP Tú Trinh

Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê được quy định như thế nào theo Luật đất đai 2003?

NP Tú Trinh

Tặng cho quyền sử dụng đất?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More