Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Làm giấy khai sinh cho con khi chưa tiến hành đăng ký kết hôn ?

Thưa Luật sư, hiện tại em đang sắp sinh con. Em có làm đám cưới nhưng không có giấy đăng ký kết hôn. Em và chồng mỗi người một quê. Bây giờ em muốn đăng ký khai sinh cho con thì có đầy đủ tên cha mẹ được không ?

Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi:  

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định hướng dẫn Luật hộ tịch

2. Luật sư tư vấn:

Điều 9, Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định như sau: 

"Điều 9. Giấy tờ nộp và xuất trình khi đăng ký khai sinh

1. Người yêu cầu đăng ký khai sinh nộp các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch khi đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã) hoặc các giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 của Luật Hộ tịch khi đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp huyện).

2. Người yêu cầu đăng ký khai sinh xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này.".

Khoản 2, điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định như sau: 

"2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

3. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này.".

Như vậy, hiện vợ chồng bạn có làm đám cưới nhưng chưa đăng ký kết hôn, vậy người con sinh ra của 2 vợ chồng sẽ là con ngoài giá thú , đối với thủ tục làm giấy khai sinh cho con ngoài giá thú thì pháp luật vẫn cho phép làm giấy khai sinh tương tự như đối với con trong hôn nhân.

Bạn cần nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; Giấy tờ xác nhận quan hệ cha -con. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Làm giấy khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn.

Tư vấn làm giấy khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn ?

Thủ tục đăng ký khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đăng ký kết hôn?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân. 

Related posts

Độ tuổi kết hôn của bạn gái ?

NP Tú Trinh

Sau khi ly hôn con dưới 36 tháng tuổi sẽ do mẹ nuôi?

NP Tú Trinh

Văn bản thỏa thuận khôi phục chế độ tài sản chung của vợ chồng

NP Tú Trinh

Thẩm quyền giải quyết đăng ký kết hôn ?

NP Tú Trinh

Giành quyền nuôi cả 2 con sau khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Vợ có được nuôi con sau ly hôn khi chồng có hành vi bạo lực ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn đơn phương và tư vấn phân chia tài sản?

NP Tú Trinh

Tư vấn về làm thế nào để được đòi tài sản khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Thủ tục pháp lý kết hôn với người nước ngoài ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More