Tin Tức Tư vấn Thuế

Khoản trích khấu hao tài sản cố định có được tính vào chi phí được trừ hay không?

Doanh nghiệp tôi có nhận chuyển nhượng một phần vốn của một doanh nghiệp khác, trong đó có một nhà kho để chứa hàng và nhà để xe. Cho tôi hỏi là các chi phí khấu hao các tài sản nêu trên có được tính vào chi phí được trừ (chi phí hợp lý) của công ty hay không?

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:

Tại khoản 1, Điều 3 Thông tư số 25/2018/TT-BTC ngày 16/3/2018 của Bộ Tài chính quy định như sau:

“Trường hợp doanh nghiệp có chuyển nhượng một Phần vốn hoặc chuyển nhượng toàn bộ doanh nghiệp khác theo quy định của pháp luật, nếu có chuyển giao tài sản thì doanh nghiệp nhận chuyển nhượng chỉ được trích khấu hao tài sản cố định vào chi phí được trừ đối với các tài sản chuyển giao đủ Điều kiện trích khấu hao theo giá trị còn lại trên sổ sách kế toán tại doanh nghiệp chuyển nhượng.”.

Như vậy, doanh nghiệp của bạn có thể nhận chuyển nhượng một phần vốn của doanh nghiệp khác trong đó có tài sản cố định là nhà kho chứa hàng và nhà để xe thì khoản trích khấu hao tài sản cố định được tính vào chi phí được trừ nếu tài sản chuyển giao đủ điều kiện trích khấu hao theo giá trị còn lại trên sổ sách kế toán tại doanh nghiệp chuyển nhượng.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ nhằm mục đích tham khảo. Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn có thể được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: npttrinhlaw@gmail.com. 

 

Related posts

Cách tính lệ phí trước bạ đối với nhà, đất theo quy định hiện hành

NP Tú Trinh

Chú trọng ưu tiên tuyển chọn gọi nhập ngũ những công dân tốt nghiệp cao đẳng, đại học

NP Tú Trinh

Quy định mới cho phép mở rộng phạm vi hoạt động của quỹ từ thiện

NP Tú Trinh

Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng của cá nhân cư trú được xác định như thế nào?

NP Tú Trinh

Năm 2020, công bố thêm 8 án lệ mới

NP Tú Trinh

Cá nhân mua bán ngoại tệ với nhau có thể chỉ bị phạt cảnh cáo?

NP Tú Trinh

Chi phí du lịch trả cho người thân của người lao động có được tính vào chi phí phúc lợi của người lao động không?

NP Tú Trinh

Cho người nước ngoài thuê nhà có phải đăng ký hộ kinh doanh?

NP Tú Trinh

Tôi làm ruộng thì có cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More