Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Không có sổ hộ khẩu của nhà vợ có được ly hôn được không ?

Thưa luật sư! Tôi muốn ly hôn vợ. Đơn thì vợ tôi ký rồi. Nhưng gia đình nhà vợ không đưa CMND của vợ và sổ hộ khẩu của nhà vợ ra vì vợ tôi chưa chuyển khẩu về nhà tôi. GIờ tôi cần làm cách nào để có thể giải quyết ly hôn mà không cần xin sổ hộ khẩu nhà vợ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân  Nptlawyer.com ;

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi:  

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

– Trường hợp của bạn có thể làm thủ tục ly hôn đơn phương theo quy định của luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định tại điều 56 như sau:

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hônnếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ củavợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

+) Về hồ sơ ly hôn đơn phương gồm các loại giấy tờ sau đây:

-Đơn xin ly hôn đơn phương

-Bản chính giấy chứng nhận đăng ký kết hôn

-Bản sao có chứng thực chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của hai vợ chồng

-Bảo sao giấy khai sinh của con (nếu có)

-Các giấy tờ chứng minh tài sản chung (nếu có).

>>  Về hộ khẩu: Liên hệ với công an cấp phường, xã nơi chồng bạn tạm trú  xác nhận rằng anh là nhân khẩu xác nhận tại địa phương. Việc xác nhận này bạn có thể làm một đơn riêng, cũng có thể nhờ công an xác nhận ngay vào đơn xin ly hôn.

+Về chứng minh thư: bạn có thể thay thế bằng các giấy tờ chứng minh nhân thân khác của chồng bạn như: hộ chiếu… hoặc đề nghị công an phường nơi đã cấp chứng minh thư cho chồng bạn để xác nhận các thông tin về nhân thân của chồng bạn.

Khi liên hệ với các cơ quan chức năng để làm các giấy tờ nói trên,bạn có thể làm đơn trình bày hoàn cảnh của mình cho các cơ quan chức năng, kể cả tòa án biết để các cơ quan này nhiệt tình giúp đỡ bạn Khi nộp đơn cho tòa án, nếu vẫn thiếu giấy tờ nào đó theo yêu cầu của tòa án mà bạn không thể bổ sung được thì bạn cứ xin tòa nhận đơn, trong quá trình thụ lý và giải quyết tòa án sẽ yêu cầu chồng bạn bổ sung sau

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật Hôn nhân.

 

Related posts

Quy định về sinh con thứ ba?

NP Tú Trinh

Mẫu biên bản giao nhận con nuôi (Mẫu TP/CN-2011/CNNNg.06)

NP Tú Trinh

Cấp dưỡng khi ly hôn?

NP Tú Trinh

Yêu cầu cấp dưỡng nuôi con ?

NP Tú Trinh

Tư vấn ly hôn và sửa đổi giấy khai sinh cho con ?

NP Tú Trinh

Có được nâng tuổi để kết hôn?

NP Tú Trinh

Phân chia quyền sử dụng đất trong thời kỳ hôn nhân

NP Tú Trinh

Có được kết hôn với anh em họ?

NP Tú Trinh

Có cần sự có mặt của con trên 18 tuổi khi bố mẹ ly hôn ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More