Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Kết hôn ở Malaysia thì ly hôn ở Việt Nam được không ?

Kính chào Nptlawyer.com ; .Em có câu hỏi muốn hỏi, em đã kết hôn ở Malaysia 5 năm rồi hiện tại bây giờ do một số khúc mắc gia đình vợ chồng hay cãi nhau về vấn đề con cái và tiền bạc.Tình trạng trầm trọng dẫn đến có khả năng phải xin ly hôn.Em xin ly hôn ở Việt Nam được không ? Vậy liệu sau khi ly hôn em có được hưởng quyền lợi gì không ? Chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân của Nptlawyer.com ;

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Nghị định 126/2014/NĐ-CP: Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình

2. Luật sư tư vấn:

Bạn đã kết hôn tại Malaysia hiện tại muốn ly hôn tại Việt Nam thì việc bạn đã kết hôn phải  được ghi vào Sổ đăng ký kết hôn tại Việt Nam mới có căn cứ giải quyết. Nếu bạn chưa làm thủ tục lưu trú thì bạn phải lưu trú, nếu không thì không có căn cứ cho ly hôn.

Do bạn không nói rõ về việc có lưu trú hay không nên huống dẫn bạn thủ tục lưu trú như sau:

"Điều 36. Điều kiện, hình thức công nhận việc kết hôn của công dân Việt Nam đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài

1. Việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau hoặc với người nước ngoài đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài được công nhận tại Việt Nam nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Việc kết hôn phù hợp với pháp luật của nước ngoài;

b) Vào thời điểm kết hôn, các bên tuân theo quy định về điều kiện kết hôn của Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam.

Trong trường hợp có vi phạm pháp luật Việt Nam về điều kiện kết hôn, nhưng vào thời điểm yêu cầu công nhận việc kết hôn, hậu quả của vi phạm đó đã được khắc phục hoặc việc công nhận kết hôn là có lợi để bảo vệ quyền lợi của phụ nữ và trẻ em thì việc kết hôn đó cũng được công nhận tại Việt Nam.

2. Công nhận việc kết hôn quy định tại Khoản 1 Điều này được ghi vào Sổ đăng ký kết hôn theo thủ tục quy định tại Điều 38 của Nghị định này."

"Điều 38. Hồ sơ, trình tự, thủ tục ghi vào sổ việc kết hôn

1. Hồ sơ ghi vào sổ việc kết hôn được lập thành 01 bộ, gồm các giấy tờ sau đây:

a) Tờ khai ghi vào sổ việc kết hôn theo mẫu quy định;

b) Bản sao giấy tờ chứng nhận việc kết hôn do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp;

c) Bản sao một trong các giấy tờ để chứng minh về nhân thân, như Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc giấy tờ hợp lệ thay thế;

d) Bản sao sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú của người có yêu cầu.

Trong trường hợp công nhận việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài mà trước đó công dân Việt Nam hoặc người nước ngoài đã ly hôn với công dân Việt Nam tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài thì phải nộp giấy xác nhận ghi vào sổ hộ tịch việc ly hôn đã được giải quyết ở nước ngoài theo quy định của pháp luật Việt Nam."

Về con chung và tài sản chung sẽ chia theo thỏa thuận hoặc chia theo quyết định của tòa án nếu có yêu cầu.

Ngoài ra việc kết hôn và ly hôn là sự tự nguyện, hiện nay không có bất cứ quy định nào của pháp luật về việc bồi thường khi ly hôn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Có cần bồi thường khi ly hôn?

Mức bồi thường và án phí khi ly hôn ?

Ly hôn có được bồi thường tuổi thanh xuân không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: [email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hôn nhân và gia đình

 

Related posts

Có quyền không nhập tài sản riêng vào tài sản chung không ?

NP Tú Trinh

Ly hôn khi không chung sống được với chồng ?

NP Tú Trinh

Đã ly hôn có thể khởi kiện về hành vi vi phạm chế độ hôn nhân 1 vợ 1 chồng ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn thuận tình và sử dụng dịch vụ của công ty chi phí là bao nhiêu ?

NP Tú Trinh

Mẫu biên bản họp gia đình

NP Tú Trinh

Quyền của người tiêu dùng và trách nhiệm của các cơ quan nhà nước

NP Tú Trinh

Tư vấn việc phân chia tài sản và quyền nuôi con khi tiến hành thủ tục ly hôn ?

NP Tú Trinh

Thủ tục ly hôn đơn phương khi bị chồng đánh đập vô cớ ?

NP Tú Trinh

Chia tài sản như thế nào khi ly hôn khi chồng đóng góp nhiều hơn vợ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More