Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Kết hôn con đẻ với con nuôi

Xin chào Luật Sư, em có thắc mắc về thủ tục kết hôn với người Đài Loan một chút ạ! Cho em hỏi về trường hợp sau liệu có kết hôn được với nhau không ạ. Trường hợp người con trai là con nuôi trong gia đình. Người con gái là con đẻ trong gia đình. Vì họ yêu nhau và gia đình ngăn cấm. Và hai người họ đã thành lập gia đình. Người con gái thì sang Đài Loan lấy chồng.

Sau khi không hạnh phúc, người con gái đã ly hôn chồng. Người con trai tại Việt Nam cũng đã ly hôn vợ. Nhưng hai người họ vẫn còn yêu thương nhau và có nhu cầu kết hôn với nhau. Gia đình đã cho phép họ kết hôn với nhau. Vì họ không có cùng huyết thống. Vậy cho em hỏi hai người đó liệu có kết hôn được không ạ? Và cho em hỏi về thủ tục chính xác với ạ! Vì hiện tại chị này đang ở Đài Loan và đã có quốc tịch Đài Loan.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đinh gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014

2. Luật sư tư vấn:

Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về vấn đề: Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

"1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;"

 Như vậy, không có quy định cấm kết hôn giữa con đẻ và con nuôi nên con gái đẻ và con nuôi được quyền kết hôn với nhau.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về việc dành quyền nuôi con khi ly hôn ?  

Dành quyền nuôi con khi ly hôn?  

Hướng dẫn thủ tục ly hôn đơn phương và dành quyền nuôi con ?  

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đinh.

 

Related posts

Thời gian tòa án gọi ra tòa khi đã nộp đơn ly hôn là bao lâu ?

NP Tú Trinh

Nợ vay trong thời kỳ hôn nhân, ly hôn ai là người phải trả?

NP Tú Trinh

Đăng ký kết hôn khi vợ chưa đủ tuổi có làm khai sinh cho con đựơc không ?

NP Tú Trinh

Muốn nuôi con thì cần phải làm thủ tục gì ?

NP Tú Trinh

Tờ khai đăng ký việc nuôi con nuôi thực tế (Mẫu TP/CN-2011/CN.03)

NP Tú Trinh

Mẫu biên bản hòa giải thành

NP Tú Trinh

Mẫu tờ khai đăng ký khai sinh (dùng tại cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài )

NP Tú Trinh

Mất bao lâu để hoàn thành thủ tục ly hôn không có chữ ký của vợ ?

NP Tú Trinh

Hai vợ chồng đã ly hôn nay quay lại với nhau có vi phạm pháp luật không ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More