Tư vấn Đất đai

Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng không?

Tôi đang thuê một căn hộ với thời hạn 6 tháng, tuy nhiên chỉ làm hợp đồng với nhau mà không công chứng, cứ 6 tháng thì ký lại hợp đồng. Như vậy có đúng không, có cần công chứng không, nếu không công chứng có vi phạm gì không?(Kim Chi, 280/29 Bùi Hữu Nghĩa, BT, HCM).

Vấn đề này xin trao đổi với chị như sau:

Khoản 1, 6 Điều 53 Nghị định 23/2009/NĐ-CP ngày 27/2/2009 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, kinh doanh bất động sản, khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng, quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, quản lý phát triển nhà và công sở quy định việc xử phạt tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm quy định về giao dịch nhà ở như sau:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức, cá nhân có một trong các hành vi sau đây:

– Cho mượn, ủy quyền quản lý nhà ở hoặc cho thuê nhà ở mà không lập hợp đồng theo quy định.

– Cho thuê nhà từ sáu tháng trở lên hoặc ủy quyền quản lý nhà ở mà không thực hiện công chứng hợp đồng theo quy định.

Ngoài hình thức xử phạt theo quy định tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm còn bị buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu, buộc thực hiện đúng các quy định về quản lý, giao dịch nhà ở.

Như vậy trường hợp của chị bắt buộc phải ra công chứng hợp đồng theo đúng quy định của pháp luật, trường hợp không công chứng sẻ bị phạt theo quy định.

Nptlawyer.com LAW FIRM (bt)

BÀI VIẾT VÀ DỊCH VỤ LIÊN QUAN:

1. Tư vấn soạn thảo hợp đồng;

2.Tư vấn pháp luật và Dịch vụ luật sư;

3. Hợp đồng thanh lý hợp đồng thuê nhà;

4. Mẫu hợp đồng thuê nhà bằng tiếng anh – Contract of House Renting;

5. Tư vấn lập di chúc, từ chối, khai nhận, thỏa thuận chia di tài sản thừa kế.

Related posts

Điều kiện tách thửa đất tại Krông păc – Đăk lăk ?

NP Tú Trinh

Điều kiện tách thửa?

NP Tú Trinh

Khái niệm quyết định hành chính và hành vi hành chính?

NP Tú Trinh

Quy định về nguồn thu ngân sách nhà nước từ đất đai ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại quận 12 ?

NP Tú Trinh

Quy định của Luật đất đai về quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không phải là đất thuê?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc Uỷ ban nhân dân xã mua lại đất của dân và trả chậm tiền mua đất?

NP Tú Trinh

Đúng không khi UBND xã thu hồi đất cho thuê khi chưa hết hạn, không có phương án hỗ trợ ?

NP Tú Trinh

Tranh chấp hợp đồng mua bán đất đai không đặt cọc ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More