Tư vấn Đất đai

Hỏi về giấy mua bán đất ?

Chào luật sư! Tôi là H, hiện nay tôi đang còn lúng túng trong việc giấy tờ đất đai. Luật sư vui lòng cho tôi hỏi về vấn đề đất đai bán bằng tay, trường hợp của tôi như sau: Năm 1993, ba mẹ tôi bán 1 phần đất trong diện tích đất nhà mình mà chỉ có giấy tờ viết tay 2 bên ký.

Đến nay, cả hai bên đều bị mất giấy tờ này, người ta thỏa thuận làm giấy mua bán mới ( thay cho giấy cũ, về nội dung và thời gian) để làm thủ tục của họ. Nhưng mẹ tôi đã mất năm 1997, trường hợp này có thể làm lại giấy đó được không và nếu có thì cấp chính quyền nào có thể chứng thực cho việc mua bán này. Làm giấy mới ghi thời điểm bán năm 1993 mà không có chữ ký của mẹ tôi có được không? Hay luật sư tư vấn cho tôi có thể làm được không? Trân trọng cảm ơn luật sư!

Người hỏi: PH

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật   của Nptlawyer.com ;.

.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  

Trả lời

1.Cơ sở pháp lý

-Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội;

-Thông tư liên tịch 04/2006/TTLT-BTP-BTNMT của Bộ Tư pháp và Bộ Tài nguyên và Môi trường về hướng dẫn việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện quyền của người sử dụng đất.

2.Nội dung trả lời

2.1.Thứ nhất về vấn đề trường hợp này có thể làm lại giấy đó được không và nếu có thì cấp chính quyền nào có thể chứng thực cho việc mua bán này. 

Do hợp đồng mua bán giữa hai bên chỉ viết tay và giờ đã mất mà không còn lưu trứ gì thì gia đình bạn và gia đình kia hoàn tianf có thể tiến hành ký kết hợp đồng mua bán theo quy định của pháp luật.

Căn cứ Tiểu mục 2 Mục I Thông tư số 04/2006/TTLT-BTP-BTNMT:

“2. Công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản về bất động sản

2.1. Hợp đồng, văn bản về bất động sản mà bên có bất động sản là tổ chức trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài thì công chứng tại Phòng Công chứng.

2.2. Hợp đồng, văn bản về bất động sản mà bên có bất động sản là hộ gia đình, cá nhân thì hộ gia đình, cá nhân đó được lựa chọn hình thức công chứng tại Phòng Công chứng hoặc chứng thực tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có bất động sản.

2.3. Hợp đồng, văn bản về bất động sản trong khu công nghiệp, khu kinh tế, khu công nghệ cao thì xác nhận tại Ban quản lý Khu công nghiệp, Ban quản lý Khu Kinh tế, Ban quản lý Khu công nghệ cao (sau đây gọi là Ban quản lý).”

Như vậy hai bên có thể tiến hành chứng thực tại UBND cấp xã nơi có đất hoặc công chứng tại Văn phòng công chứng.

2.2.Thứ hai về vấn đề làm giấy mới ghi thời điểm bán năm 1993 mà không có chữ ký của mẹ tôi có được không? 

Căn cứ Điều 122 Bộ luật dân sự năm 2005:

“Điều 122. Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

2. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.”

Như vậy nếu khi hợp đồng được ký kêt mà các nhân bên bán là mẹ bạn đã mất thì không đảm bảo điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự nên giao dịch này sẽ bị vô hiệu.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI.

Related posts

Mẫu đơn xin giao lại đất (Trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp)

NP Tú Trinh

Thủ tục tách thửa đất ?

NP Tú Trinh

Giải quyết tranh chấp liên quan đến đất đai về sổ đỏ.

NP Tú Trinh

Tách đất rồi có chia lại theo quyền thừa kế được không ?

NP Tú Trinh

Vướng mắc, bất cập của việc thế chấp bằng quyền sử dụng đất trong hoạt động ngân hàng

NP Tú Trinh

Nội dung cơ bản Luật Trách nhiệm bồi thường của nhà nước

NP Tú Trinh

Thủ tục cần để được cấp sổ đỏ trên thửa đất đang sử dụng ?

NP Tú Trinh

Phần đất xây do lấn chiếm có hợp pháp không?

NP Tú Trinh

Tranh chấp 0.5m đất?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More