Tư Vấn Hành Chính Tư vấn Thủ tục

Hộ khẩu ở tỉnh khác có được cấp Căn cước công dân tại TP. Hồ Chí Minh không?

Em mới bị mất Chứng minh nhân dân (chưa có Căn cước công dân) mà quê em chưa tiến hành thủ tục cấp Căn cước công dân. Vậy cho em hỏi nếu hộ khẩu tỉnh thì có được xin cấp Căn cước công dân tại TP.HCM không ạ? Em xin cám ơn.

NPTLAWYER tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 26 Luật Căn cước công dân 2014 thì:

Điều 26. Nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

Công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

1. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

2. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

3. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

4. Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.

Như vậy, khi công dân có nhu cầu cấp, đổi, cấp lại căn cước công dân thì công dân có thể lựa chọn một trong các nơi trên để thực hiện. Quy định này nhằm tạo thuận lợi cho công dân đến cơ quan quản lý căn cước công dân nơi gần nhất để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân mà không nhất thiết phải trở về nơi thường trú để thực hiện.

Tuy nhiên, hiện nay, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân đang trong quá trình xây dựng và hoàn thiện, nên chưa thu thập được đầy đủ thông tin về công dân, chưa đưa vào vận hành nên trường hợp này, khi thực hiện việc cấp thẻ căn cước công dân cần căn cứ theo sự phân cấp giải quyết thủ tục đổi, cấp đổi, cấp thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Điều 16 Thông tư 07/2016/TT-BCA, theo đó:

Điều 16. Phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

Khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành hoặc chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân thì thực hiện phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp huyện và đơn vị hành chính tương đương tiếp nhận hồ sơ giải quyết các trường hợp cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú tại địa phương đó.

2. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đó; các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân và cấp lại thẻ Căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

3. Cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an tiếp nhận hồ sơ đổi thẻ Căn cước công dân khi công dân có yêu cầu và các trường hợp đặc biệt khác do thủ trưởng cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an quyết định.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, nếu đây là lần đầu bạn thực hiện việc cấp thẻ Căn cước công dân thì bắt buộc phải do cơ quan quản lý căn cước công dân công an huyện hoặc cơ quan quản lý căn cước công dân công an cấp tỉnh nơi bạn có đăng ký thường trú thực hiện. Do vậy, bạn sẽ không thể làm thủ tục xin cấp mới Căn cước công dân tại TP. HCM nếu có hộ khẩu thường trú tại tỉnh khác. Tuy nhiên, đối với trường hợp bạn đã có Căn cước công dân và xin cấp lại thì bạn có thể thực hiện tại TP. HCM.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn nêu trên có thể không phù hợp và được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: [email protected]

 

 

 

Related posts

Chưa có giấy phép lái xe gây tai nạn giao thông thì có bị đi tù không?

NP Tú Trinh

Đánh bài bao nhiêu tiền thì bị đi tù?

NP Tú Trinh

Mua bán đất không có giấy chứng nhận quyền sử đụng đất sẽ bị phạt nặng?

NP Tú Trinh

Toàn văn Hiệp định Thương mại Tự do Liên minh châu Âu (EU) – Việt Nam (EVFTA)

NP Tú Trinh

Thông tin trong sổ hộ khẩu khác với giấy khai sinh thì phải làm sao?

NP Tú Trinh

Có được thay đổi ngày tháng năm sinh trên giấy khai sinh không?

NP Tú Trinh

Thủ tục giảm thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu thuộc thẩm quyền của Bộ Tài chính

NP Tú Trinh

Làm khai sinh cho con không ghi tên mẹ có được không?

NP Tú Trinh

Phạt từ 30 đến 50 triệu đồng nếu mang ngoại tệ, VND ra nước ngoài không đúng quy định

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More