Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Giáo viên sinh con thứ ba bị kỷ luật như thế nào ?

Thưa luật sư! Tôi xin hỏi một việc như sau. Hiện tôi là giáo viên, trước khi là giáo viên tôi đã mang thai lần 3 đươc hơn 8 tháng và vào trường công tác được 2 tuần thì tôi sinh con thứ 3.

Vậy tôi có bị coi là vi phạm luật DS-KHHGD không?. Nếu bị kỷ luật thì tôi phải chịu hình thức kỷ luật nào? Mong luật sư giải đáp giúp tôi. 

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hôn nhân   của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn pháp luật Hôn nhân gọi:  

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

– Quyết định 1531/QĐ-BTC;

 Nội dung phân tích:

Do trường hợp sinh con thứ ba của bạn không thuộc một trong những trường hợp không vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình theo quy định tại Điều 2 Quyết định số 1531/QĐ-BTC nên bạn đã vi phạm về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình (Điều 2. Những trường hợp sau đây không vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình:

1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm dân số (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

2. Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc Trung ương xác nhận.

6. Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

– Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ).

– Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.".

Do đó, hình thức kỷ luật được áp dụng đối với bạn trong trường hợp này là khiển trách và trong thời gian thi hành Quyết định kỷ luật, không xem xét, giới thiệu quy hoạch, không đề cử, đề bạt, điều động, luân chuyển theo quy định (Điều 5. Quy định về hình thức kỷ luật:

1. Hình thức kỷ luật “Khiển trách”: áp dụng đối với các công chức, viên chức sinh con thứ 3.

2. Hình thức kỷ luật “Cảnh cáo”: áp dụng đối với công chức, viên chức sinh con thứ 4.

3. Hình thức kỷ luật “Cách chức”: áp dụng đối với công chức, viên chức lãnh đạo sinh con thứ 4.

4. Hình thức kỷ luật “Buộc thôi việc”: áp dụng đối với công chức, viên chức sinh con thứ năm trở lên.

Công chức, viên chức vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình, ngoài việc xem xét, xử lý kỷ luật tương ứng với các hình thức kỷ luật nêutrên, trong thời gian thi hành Quyết định kỷ luật, không xem xét, giới thiệu quy hoạch, không đề cử, đề bạt, điều động, luân chuyển theo quy định."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: [email protected]  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!         

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư  Hôn nhân.  

Related posts

Mẫu đơn xin nhận con nuôi trong nước

NP Tú Trinh

Thủ tục bảo lãnh sang Mỹ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về quyền nuôi con đối với trẻ em có 2 quốc tịch

NP Tú Trinh

Vì sao bão mang tên phụ nữ ?

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con sau ly hôn khi con chưa đủ 36 tháng?

NP Tú Trinh

Ly hôn không có tài sản và quyền được nuôi con ?

NP Tú Trinh

Chồng cho đất có cần quyết định của vợ hay không?

NP Tú Trinh

Cha mẹ đẻ còn quyền không khi cho con làm con nuôi?

NP Tú Trinh

Xin tư vấn việc đơn phương xin ly hôn ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More