Tư vấn Đất đai

Giấy chuyển nhượng viết tay có được xin cấp sổ đỏ hay không ?

Kính gửi Diễn Đàn Luật;, tôi có một câu hỏi mong được giúp đỡ: Bố mẹ tôi muốn cho tôi một suất đất ở, tôi chỉ cần một cái giấy chuyển nhượng viết tay của mình bố hoặc mẹ thì có được hay không.

Và tôi cần phải làm gì và như thế nào để phần đất bố mẹ tôi đã cho tôi là quyền sở hữu riêng tôi mà không cần phải ra phòng công chứng.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

>> Luật sư tư vấn pháp luật đất đai gọi: 

Trả lời: 

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Luật đất đai năm 2013

2. Nội dung tư vấn:

Trước hết, đối với mảnh đất của bố mẹ bạn phải đáp ứng được các điều kiện để được chuyển nhượng, tặng cho theo đúng quy định tại Điều 188 Luật đất đai năm 2013 dưới đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Như vậy, nếu đất của bố mẹ bạn thỏa mãn 4 điều kiện:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

thì sẽ được xem xét và được thực hiện quyền chuyển nhượng, tặng cho của mình. Còn nếu không thỏa mãn một trong các điều kiện trên thì bố mẹ bạn sẽ không được tiến hành chuyển nhượng, tặng cho cho bạn

Thứ hai, về việc bạn chỉ cần một cái giấy chuyển nhượng viết tay của mình bố hoặc mẹ thì có được hay không?

Vì bạn cung cấp thông tin chưa đầy đủ nên chúng tôi xin được giả định rằng mảnh đất của bố mẹ bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất một cách hợp pháp. Để có thể tiến hành chuyển nhượng thì một trong những thủ tục bắt buộc đó là phải công chứng hoặc chứng thực theo đúng quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai năm 2013

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Như vậy, hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho bắt buộc phải qua công chứng hoặc chứng thực, nếu bản viết tay của bố mẹ bạn không được công chứng hoặc chứng thực thì hợp đồng hay bản viết tay đó không có giá trị pháp lý

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật đất đai.

Related posts

Tranh chấp đất đai giữa người được tặng cho và người có quyền thừa kế ?

NP Tú Trinh

Xin tư vấn về đính chính ngõ trên sổ đỏ ?

NP Tú Trinh

Đơn xin cấp phép xây dựng

NP Tú Trinh

Tôi đã có sổ đỏ từ năm 2009, vậy bây giờ tôi muốn tách thửa được không?

NP Tú Trinh

Chế tài xử lý khi không xin giấy phép xây dựng nhà trẻ ?

NP Tú Trinh

Đẩy mạnh việc sắp xếp lại, xử lý nhà đất thuộc sở hữu nhà nước

NP Tú Trinh

Mua bán chuyển nhượng đất đai bằng giấy viết tay ?

NP Tú Trinh

Hỏi về thủ tục pháp lý mua nhà.

NP Tú Trinh

Tư vấn về thông tin ghi trong sổ hồng ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More