Tư vấn Đất đai

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Xin chào Luật sư, tôi xin hỏi luật sư về một số vấn đề đất đai: Chẳng là gia đình tôi có mảnh đất nông nghiệp khai hoang và sử dụng từ năm 1986 nhưng đến năm 2005 do UBND xã làm tuyến đường cho dân cư đi lại nên mảnh đất tôi hàng năm bị ngập úng không canh tác được.

Nay gia đình tôi đề nghị UBND xã cấp GCNQSD đất nhưng được địa chính xã trả lời là gia đình tôi không sử dụng ổn định và liên tục nên không cấp được. Vậy tôi xin hỏi và tham khảo ý kiến của Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi:

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 2013

2. Luật sư tư vấn:

Điều 101 Luật đất đai 2013 quy định khá rõ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

iều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất
1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.
2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
3. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

Theo quy định này, để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì bạn phải sử dụng đất ổn định, và không có tranh chấp.

Tham khảo bài viết liên quan:

Những trường hợp được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp như thế nào ?

Tư vấn thủ tục và lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Đất đai.

 

Related posts

Thủ tục chuyển đất trồng cây lâu năm thành đất thổ cư ?

NP Tú Trinh

Phải nộp thuế khi sang tên đất?

NP Tú Trinh

Thủ tục chuyển nhượng quyền sử đất của người đồng bào?

NP Tú Trinh

Di chúc miệng có thể bị sửa đổi hay không?

NP Tú Trinh

Cấp phép xây nhà trên phố cổ

NP Tú Trinh

Có thể tiếp tục đấu thầu đất khi đã hết hạn hợp đồng mà doanh nghiệp nước ngoài cũng muốn đấu thầu không ?

NP Tú Trinh

Diện tích đất tối thiểu được tách thửa ?

NP Tú Trinh

Phải làm gì khi nhà nước cấp nhầm sổ đỏ cho người khác ?

NP Tú Trinh

Thủ tục thu hồi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More