Tư vấn Đất đai

Được phép cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Kính chào Nptlawyer.com ;, tôi có câu hỏi cần được tư vấn như sau: Ngày 01 tháng 12 năm 2007 bà V lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho ông T với diện tích là 14689m2 đất trồng cây lâu năm, hai bên mua bán đã ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhưng chưa được cơ quan có thẩm quyền chứng thực hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Hiện nay bà V đã đi khỏi địa phương (không còn liên lạc được) và đã giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đất cho ông T. Vậy trường hợp này có được cấp giấy chứng quyền sử dụng đất không? 

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi:

Trả lời:Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai

Nội dung tư vấn

Căn cứ khoản 2 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

2. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà bên nhận chuyển quyền sử dụng đất chỉ có Giấy chứng nhận của bên chuyển quyền sử dụng đất hoặc hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất theo quy định thì thực hiện theo quy định như sau:

a) Người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và các giấy tờ về quyền sử dụng đất hiện có;

b) Văn phòng đăng ký đất đai thông báo bằng văn bản cho bên chuyển quyền và niêm yết tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất về việc làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển quyền. Trường hợp không rõ địa chỉ của người chuyển quyền để thông báo thì phải đăng tin trên phương tiện thông tin đại chúng của địa phương ba số liên tiếp (chi phí đăng tin do người đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trả);

c) Sau thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo hoặc đăng tin lần đầu tiên trên phương tiện thông tin đại chúng của địa phương mà không có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký đất đai lập hồ sơ để trình cơ quan có thẩm quyền quyết định hủy Giấy chứng nhận đã cấp đối với trường hợp không nộp Giấy chứng nhận để làm thủ tục đồng thời cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mới cho bên nhận chuyển quyền.

Trường hợp có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký đất đai hướng dẫn các bên nộp đơn đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết tranh chấp theo quy định.

Như vậy theo quy định trên thì bạn chỉ có giấy tờ mua bán viết tay nhưng xác lập vào thời điểm năm 2007 nên có thể được xem xét cấp giấy chứng nhận.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số:  hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI

Related posts

Cần giải quyết mâu thuẫn giữa quy định của Thông tư và các văn bản khác

NP Tú Trinh

Mua một phần đất trong tổng thể số đất hiện có như thế nào ?

NP Tú Trinh

Luật sư tư vấn, soạn thảo đơn khởi kiện bồi thường thiệt hại

NP Tú Trinh

Vấn đề đền bù đất khi làm đường ?

NP Tú Trinh

Bán nhà chung cư khi đã có quyết định bàn giao nhà của chủ đầu tư?

NP Tú Trinh

Xử lý hợp đồng bằng ngoại tệ : Kinh nghiệm của Nhật Bản

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục thi hành quyết định cưỡng chế liên quan tới tranh chấp đất đai ?

NP Tú Trinh

Một số thành tựu cải cách chính phủ theo yêu cầu xây dựng nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa

NP Tú Trinh

Thủ tục cấp giấy chứng nhận đất trên mảnh đất của cha ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More