Tư vấn Dân sự Tư Vấn Hành Chính Tư vấn Hôn nhân Gia đình Tư vấn khác

Điều kiện nhận nuôi con nuôi 2020

Tôi đang có dự định nhận con gái của người đồng nghiệp làm con nuôi. Tôi năm nay 25 tuổi còn cháu bé 1 tuổi. Cho tôi hỏi là tôi có được nhận nuôi cháu bé hay không? Sau khi tôi nhận nuôi cháu bé thì mẹ ruột của bé có còn quyền và nghĩa vụ gì nữa không? Tôi xin cảm ơn

NPTLAWYER tư vấn cho bạn như sau:

Nuôi con nuôi được định nghĩa tại khoản 1 Điều 3 Luật nuôi con nuôi 2010:

1. Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi.

Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về Điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:

Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.

Như vậy, cá nhân muốn nhận con nuôi thì phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  • Năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
  • Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
  • Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
  • Có tư cách đạo đức tốt.
  • Không thuộc các trường hợp bị cấm nhận nuôi con nuôi tại khoản 2 Điều 14 nêu trên.

Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về Điều kiện đối với người được nhận làm con nuôi như sau:

Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

Như vậy, người được nhận làm con nuôi phải là trẻ em dưới 16 tuổi. Nếu người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì chỉ được cha dượng, mẹ kế, cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

Tóm lại, bạn đã đáp ứng điều kiện về độ tuổi (hơn cháu bé 20 tuổi). Nếu bạn đáp ứng thêm các điều kiện khác tại khoản 1 Điều 14 nêu trên, không thuộc một trong các trường hợp tại khoản 2 Điều 14 và cháu bé đáp ứng điều kiện tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 thì bạn có quyền nhận nuôi cháu bé làm con nuôi.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn nêu trên có thể không phù hợp và được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: [email protected]

 

 

Related posts

Phân chia quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi như thế nào ?

NP Tú Trinh

Cá nhân mua bán ngoại tệ với nhau có thể chỉ bị phạt cảnh cáo?

NP Tú Trinh

Thủ tục đơn phương ly hôn khi không biết nơi ở hiện tại của vợ?

NP Tú Trinh

Vợ có quyền yêu cầu chồng chấm dứt cấp dưỡng cho con riêng ?

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con dưới 1 tuổi khi ly hôn mà hoàn cảnh khó khăn?

NP Tú Trinh

Xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân và xin visa kết hôn ?

NP Tú Trinh

Không có việc làm có được giành quyền nuôi con?

NP Tú Trinh

Ly hôn không có bản chính giấy chứng nhận đăng ký kết hôn

NP Tú Trinh

Có được tạm hoãn nhập ngũ khi học liên thông đại học không?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More