Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Điều kiện kết hôn với người trong ngành công an ?

Thưa Luật sư, em có yêu một anh trong ngành công an. Nhưng em đọc tìm hiểu sơ bộ về điều kiện kết hôn với người trong ngành công an thì có phần xét 3 đời. Cho em hỏi 3 đời ở đây là như thế nào ? Bên nội nhà em có bác sống và làm việc tại Trung Quốc và bác cũng có một số án tích. Vậy em có được kết hôn với công an trong trường hợp này không ?

Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân  của Nptlawyer.com ;.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi: 

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Nptlawyer.com ;. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

II. Nội dung tư vấn:

Luật hôn nhân và gia đình quy định các điều kiện hết hôn như sau:

"Điều 9. Điều kiện kết hôn

Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

5. Giữa những người cùng giới tính".

Ngoài ra, việc kết hôn với người làm việc trong ngành công an hiện nay phải trải qua quá trình thẩm tra lý lịch. Các quy định cụ thể về điều kiện được kết hôn với người làm việc trong ngành công an được lưu hành nội bộ, không công bố công khai. Vì vậy, chúng tôi không thể cung cấp chi tiết các điều kiện cho bạn được. Bạn có thể nhờ bạn trai bạn xem xét các văn bản lưu hành nội bộ ngành để đối chiếu. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Điều kiện để được kết hôn với chiến sĩ công an ?

Điệu kiện để được đăng ký kết hôn đối với công an?

Điều kiện để lấy chồng làm trong ngành Công An không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: hoặc gửi qua email: npttrinhlaw@gmail.com để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Nptlawyer.com ;.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân.

Related posts

Điều kiện nào để kết hôn với người làm công an ?

NP Tú Trinh

Ly hôn rồi có kết hôn với công an được không?

NP Tú Trinh

Ly hôn đơn phương và quyền nuôi con giải quyết thế nào ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục ly hôn và quyền, nghĩa vụ của vợ chồng sau ly hôn ?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn ly hôn khi thường xuyên bị bạo hành tình dục ?

NP Tú Trinh

Nộp đơn ly hôn ở đâu khi người trong Nam, người ngoài Bắc?

NP Tú Trinh

Quyền nuôi con 4 tháng tuổi ?

NP Tú Trinh

Mất bao lâu để hoàn thành thủ tục ly hôn không có chữ ký của vợ ?

NP Tú Trinh

Ly hôn được không khi chồng bị tạm giam ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More