Tư vấn Dân sự Tư vấn Hôn nhân Gia đình

Di sản thừa kế là tài sản chung hay tài sản riêng?

Bà ngoại em mất có để lại di sản thừa kế là một thửa đất cho mẹ em. Vậy cho em hỏi là thửa đất này là tài sản riêng của mẹ hay là tài sản chung của ba và mẹ? Em xin cảm ơn.

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:

Quy định về tài sản riêng của vợ, chồng được quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 như sau:

Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này

Như vậy, đối với tài sản được thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân thì sẽ là tài sản riêng của người đó. Trong trường hợp của bạn, mẹ bạn được nhận di sản thừa kế từ mẹ (bà ngoại của bạn) để lại nên đây là tài sản riêng của mẹ bạn.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ nhằm mục đích tham khảo. Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn có thể được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: [email protected]

 

 

Related posts

Thủ tục đơn phương ly hôn để kết hôn với người nước ngoài ?

NP Tú Trinh

Vợ tự ý thế chấp sổ đỏ – Ly hôn tài sản được chia thế nào ?

NP Tú Trinh

Mẹ và ông nội bạn gái là anh em ruột thì có được kết hôn với nhau không ?

NP Tú Trinh

Đã lập gia đình có được nhận dì ruột làm mẹ nuôi hay không?

NP Tú Trinh

Tư vấn nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên khi ly hôn ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về tranh chấp ly hôn ?

NP Tú Trinh

Thẩm quyền đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam theo luật hộ tịch mới ?

NP Tú Trinh

Mẫu Văn bản tóm tắt về đặc điểm sở thích của trẻ em

NP Tú Trinh

Cha mẹ đứng tên tài sản thì tài sản chung của vợ chồng được xác định như thế nào?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More