Tư Vấn Hành Chính Tư vấn Hình sự Tư vấn khác

Đánh bài bao nhiêu tiền thì bị đi tù?

Cho em hỏi là đánh bài ăn tiền có bị coi là đánh bạc hay không? Đánh bài bao nhiêu tiền thì bị phạt tù? Em xin cảm ơn.

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:

Theo quy định pháp luật, hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép là hành vi vi phạm pháp luật.

Do vậy, việc đánh bài nhằm mục đích ăn tiền là hành vi đánh bạc. Dựa trên tính chất và mức độ nguy hiểm của hành vi vi phạm mà người đánh bạc trái phép có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị xử lý hình sự.

Xử phạt vi phạm hành chính

Hành vi đánh bạc trái phép được quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng. chống bạo lực gia đình như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

…….

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Như vậy, đánh bạc trái phép là hành vi sử dụng một trong các hình thức như: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật.

Đánh bài cũng là một hình thức được thua bằng tiền không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nên sẽ bị coi là hành vi đánh bạc.

Theo đó, mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đánh bài ăn tiền là phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng. Đồng thời, sẽ bị tịch thu tang vật, phương tiện và tiền do hành vi đánh bạc mà có. Đối với người nước ngoài có hành vi đánh bạc thì tùy vào mức độ vi phạm còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất ra khỏi nước Việt Nam.

Xử lý hình sự

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về Tội đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, hành vi đánh bạc sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với Tội đánh bạc nếu:

  • Đánh bạc bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 5 triệu đến dưới 50 triệu đồng; hoặc
  • Đánh bạc bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị (1) xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc (Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 về Tội đánh bạc hoặc gá bạc) hoặc (2) đã bị kết án về Tội đánh bạc hoặc Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc nhưng chưa được xóa án tích mà còn bi phạm.

Do đó, nếu hành vi đánh bạc thuộc một trong các trường hợp trên thì sẽ bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giao giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm, tùy tính chất và mức độ nguy hiểm của hành vi vi phạm.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ nhằm mục đích tham khảo. Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn có thể được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: npttrinhlaw@gmail.com.

 

 

Related posts

Lần đầu đánh bạc nhân thân tốt, bố thương binh, phạm tội lần đầu bị phạt thế nào ?

NP Tú Trinh

Trưởng phòng tài chính của công ty lấy trộm tiền của công ty thì giám đốc có phải chịu trách nhiệm liên đới hay không?

NP Tú Trinh

Tư vấn điều kiện để được xóa án tích?

NP Tú Trinh

Tái phạm tội sản xuất giấy tờ giả bị phạt thế nào ?

NP Tú Trinh

Tội quảng cáo gian dối theo luật hình sự

NP Tú Trinh

Phải làm gì để xóa bỏ tiền án hình sự ?

NP Tú Trinh

Mẫu đơn xin hoãn lịch triệu tập của cơ quan điều tra

NP Tú Trinh

Người nước ngoài có được mua nhà ở tại Việt Nam hay không?

NP Tú Trinh

Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

NP Tú Trinh

Leave a Comment