Tin Tức Tư vấn Thuế

Công ty chưa phát sinh doanh thu thì có phải làm quyết toán thuế TNCN cho người lao động không?

Công ty tôi mới thành lập vào tháng 8/2019. Do mới thành lập nên việc kinh doanh chưa ổn định nên chưa phát sinh lương để trả cho nhân viên. Vậy cho tôi hỏi công ty có phải làm quyết toán thuế TNCN năm 2019 hay không? Tôi xin cảm ơn.

NPTLAWYER tư vấn cho bạn:

Tại khoản 1 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn về kê khai, quyết toán thuế TNCN có quy định như sau:

1. Sửa đổi, bổ sung tiết a.3 điểm a khoản 1 Điều 16

“a.3) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có ủy quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.

Như vậy, theo quy định trên nếu tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.

Trong trường hợp của bạn, năm 2019 công ty bạn không phát sinh trả thu nhập từ tiền lương, tiên công cho người lao động thì không phải thực hiện quyết toán thuế TNCN năm 2019.

NPTLAWYER hy vọng tư vấn trên hữu ích cho bạn.

Trân trọng!

*Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ nhằm mục đích tham khảo. Tùy từng thời điểm có sự thay đổi về chính sách pháp luật mà nội dung tư vấn có thể được điều chỉnh. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc góp ý xin vui lòng liên hệ về email: npttrinhlaw@gmail.com. 

 

Related posts

Chứng từ giấy có được sử dụng để giao dịch thay thế cho hóa đơn điện tử hay không?

NP Tú Trinh

Từ 15/04/2020, tự ý đăng ảnh người khác lên Facebook sẽ bị phạt đến 20 triệu đồng

NP Tú Trinh

TP. Hồ Chí Minh công bố kế hoạch hỗ trợ doanh nghiệp trong và sau dịch Covid-19

NP Tú Trinh

Thủ tục đăng ký sàn giao dịch thương mại điện tử

NP Tú Trinh

Người thuê nhà có quyền chấm dứt hợp đồng trước hạn do dịch Covid-19 hay không?

NP Tú Trinh

Có được sa thải người lao động khi đang mang thai không?

NP Tú Trinh

Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản ?

NP Tú Trinh

Gửi hàng hóa từ Mỹ về Việt Nam có phải chịu thuế nhập khẩu?

NP Tú Trinh

Thủ tục giảm thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu thuộc thẩm quyền của Bộ Tài chính

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More