Tư vấn Đất đai

Công chứng giấy tờ nhà đất có cần chữ ký của vợ con ?

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Tôi muốn mua lô đất giáp lô tôi ở mà khi sang tên thì số đỏ mang tên ông A mà hộ khẩu chỉ mang tên ông và các con mà không có tên vợ.

Vậy khi công chứng có cần chữ ký của vợ con không? Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: D.K

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Nptlawyer.com ;.

 

Luật sư tư vấn luật đất đai gọi số: 

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Nptlawyer.com ;. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Cơ sở pháp lí:

Luật hôn nhân gia đình 2014 

Bộ luật dân sự 2005 

Hiện nay thì Sổ đỏ mang tên ông A. Tuy nhiên bạn cần làm rõ hai trường hợp:

– Nếu đây là tài sản riêng của ông A thì khi thực hiện các giao dịch liên quan đến tài sản này thì không cần có chữ ký của vợ con. 

– Nếu như đây là tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân và là tài sản chung của vợ chồng thì mặc dù chỉ đứng tên một mình ông A trên Giấy chứng nhận nhưng khi là tài sản chung thì phải có sự đồng ý của người vợ bằng văn vản. Cụ thể Điều 35 Luật HNGĐ 2014 có quy định về việc Định đoạt tài sản chung như sau:

Điều 35. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung

1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

a) Bất động sản;

b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.

Do đó, để đảm bảo chắc chắn thì khi làm hợp đồng chuyển nhượng bạn nên yêu cầu Vợ của A làm bản cam kết đây là tài sản riêng của A để tránh rủi ro sau này khi sảy ra tranh chấp. Bởi nếu như là tài sản chung của vợ chồng mà chỉ có một mình A quyết định thì sau này vợ A có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự này vô hiệu và hậu quả thì hai bên sẽ trả lại cho nhau những gì đã nhận theo Điều 137 BLDS 2005 như sau:

Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu  

1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi .

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT – Nptlawyer.com ;.

Related posts

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất sang trồng cây hàng năm và chuyển đổi thêm đất ở đô thị cần những thủ tục gì?

NP Tú Trinh

Sai sót trong đo địa chính và

NP Tú Trinh

Mẫu hợp đồng thuê quyền sử dụng đất

NP Tú Trinh

Quốc hội chất vấn ai ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về quyền thừa kế đất đai ?

NP Tú Trinh

Xác định thửa đất duy nhất ?

NP Tú Trinh

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất thông qua hợp đồng miệng có hiệu lực không?

NP Tú Trinh

Bồi thường đất như thế nào cho đúng luật ?

NP Tú Trinh

Xử lý tình huống đầu thầu theo Luật đầu thầu ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More