Tư vấn Đất đai

Chuyển mục đích sử dụng đất

Kính chào Luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư đã đọc thư và kính chúc luật sư cùng văn phòng khỏe mạnh, phát triển. Sau đây tôi có thắc mắc xin hỏi và nhờ luật sư giải đáp giúp tôi như sau ạ: Tôi đã mua một mảnh đất rộng 5(m) x sâu 30 (m) tại thành phố Bà Rịa. Hiện tại, đã có dự án được phê duyệt mở rộng mặt đường phía trước mảnh đất của tôi, phạm vi dự án mở rộng mặt đường lấn sâu vào mảnh đất của tôi là 5(m).

Nhưng đến nay vẫn chưa có kế hoạch thực hiện dự án trên. Hiện tại, mảnh đất mới chỉ có chứng nhận quyền sử dụng đất thổ canh nên không được phép xây dựng. Vậy tôi có được phép chuyển mục đích sử dụng sang đất ở trên toàn bộ diện tích mảnh đất của tôi không? Nếu tôi không được chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở trên toàn bộ diện tích của mảnh đất, vậy tôi có được chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở trong phạm vi từ vạch lộ giới của Dự án tới ranh giới của mảnh đất (phạm vi này không phạm vào ranh giới mở rộng của Dự án nêu trên)? – Theo khoản 2 – điều 49 – luật đất đai 2013: "Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật". Theo tôi hiểu thì trường hợp như tôi vẫn được chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở. Vậy theo cách hiểu như tôi có bị hiểu sai về luật không ạ? Rất mong nhận được hồi âm của Luật sư, chân thành cảm ơn. Trân trọng!!

Người gửi: N.H.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn Luật đất đa i   của Nptlawyer.com ; 

Luật sư tư vấn Luật đất đai gọi:  

Trả lời:

Thưa quý khách hàng!

 

Công ty Nptlawyer.com ; xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

I. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai 2013 

Thông tư 30/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, thu hồi đất.

II. Nội dung tư vấn:

Căn cứ quy định điều 49 Luật đất đai 2013:

"2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật".

Theo đó, tại thời điểm này bạn có thể thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất. 

Chuyển mục đích sử dụng đất sẽ được quy định tại các điều sau:

Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

Nghĩa vụ tài chính cho việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư gồm, tiền sử dụng đất bằng 100% giá trị chênh lệch giữa giá đất ở trừ đi giá đất nông nghiệp đang sử dụng (giá đất nông nghiệp và giá đất ở để tính tiền sử dụng đất này theo khung giá đất được UBND huyện Từ Liêm ban hành hàng năm).

 Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư  vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng  cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

 Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email:luatsu @Nptlawyer.com.vn  hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến . Chúng tôi sẵn sàng giải đáp

Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn luật đất đai.

Related posts

Sở hữu đất đai và phát triển kinh tế

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc đất đang sử dụng bị đòi lại ?

NP Tú Trinh

Khấu hao tài sản cố định nhà xưởng khi thuê đất ?

NP Tú Trinh

Thủ tục sang tên nhà đất ?

NP Tú Trinh

Hướng dẫn mua bán đất của tư nhân chưa có sổ đỏ?

NP Tú Trinh

Công khai danh sách Việt kiều mua nhà, đất

NP Tú Trinh

Biến đổi cơ cấu xã hội và tác động của nó đến nông dân, nông thôn hiện nay

NP Tú Trinh

Khởi kiện về hành vi bán đất của người khác ?

NP Tú Trinh

Giấy tờ cần thiết để người ở nước ngoài ủy quyền mua bán đất tại Việt Nam?

NP Tú Trinh
Tư vấn Đất đai

Chuyển mục đích sử dụng đất ?

Gia đình anh Nguyễn Văn Hoà sinh sống tại xã H, huyện K, được giao 2 ha đất để trồng lúa được hơn 9 năm nay, nhưng do điều kiện khí hậu không phù hợp, hạn hán nhiều, đất lại ở dốc cao nên trồng lúa năng suất rất thấp. Qua một số lần trồng thử nghiệm, anh Hoà thấy rằng chất đất ở đây phù hợp với việc trồng cây công nghiệp như lạc, đỗ… Anh Hoà đã làm đơn gửi lên UBND xã xin phép chuyển diện tích trồng lúa sang trồng cây công nghiệp. UBND xã nên giải quyết yêu cầu của anh Hoà như thế nào?

Trả lời: 

Trong trường hợp trên, đơn của anh Hòa sẽ được chuyển đến Chủ tịch UBND xã.
Theo quy định của Luật Đất đai năm 2003 thì có hai trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất như sau:
Thứ nhất, chuyển mục đích phải được phép của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền. Đây là những trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất được quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật Đất đai năm 2003 gồm 05 trường hợp sau:
– Chuyển đất chuyên trồng lúa nước sang trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thuỷ sản;
– Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ sang sử dụng vào mục đích khác;
– Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
– Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;
– Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở.
Thứ hai, chuyển mục đích sử dụng đất không thuộc các trường hợp nêu trên thì người sử dụng đất không phải xin phép cơ quan có thẩm quyền, nhưng phải đăng ký với văn phòng của tổ chức có thẩm quyền đăng ký quyền sử dụng đất hoặc với UBND xã nơi có đất.
Như vậy, đối với trường hợp gia đình anh Nguyễn Văn Hoà, nếu gia đình anh chuyển đất chuyên trồng lúa nước sang trồng cây công nghiệp ngắn ngày như lạc, đỗ, vừng… thì anh không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng anh phải đăng ký với UBND xã theo quy định tại khoản 2 Điều 36 Luật Đất đai năm 2003. Nếu gia đình anh Hoà muốn chuyển diện tích trồng lúa nước sang trồng cây công nghiệp lâu năm như hồi, quế… thì UBND xã hướng dẫn cho anh Hoà làm đơn xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho chuyển mục đích sử dụng đất. Trong trường hợp này, cơ quan có thẩm quyền giải quyết việc chuyển mục đích sử dụng đất theo đề nghị của anh Hoà là UBND huyện K. (Theo quy định tại khoản 2 Điều 37 Luật Đất đai năm 2003, thì UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh có thẩm quyền giao đất, cho thuê đất đối với hộ gia đình, cá nhân thì đồng thời có thẩm quyền cho phép chuyển quyền sử dụng đất đối với đối tượng này).

Các văn bản liên quan:

Luật 13/2003/QH11 Đất đai

Trân trọng./.

BAN BIÊN TẬP – Nptlawyer.com ;

————————————————–

THAM KHẢO MỘT SỐ DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT:

1. Tư vấn tách thửa đất đai;

2. Tư vấn pháp luật đất đai ;

3. Tư vấn cấp lại sổ đỏ bị mất ;

4. Tư vấn mua bán, chuyển nhượng đất đai ;

5. Tư vấn đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ;

6. Tư vấn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá ;

Related posts

tranh chấp nhà thờ cúng liệt sỹ ?

NP Tú Trinh

Một số thành tựu cải cách chính phủ theo yêu cầu xây dựng nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa

NP Tú Trinh

Đất do mình đứng tên trên sổ đỏ bị gia đình chuyển nhượng mà không biết ?

NP Tú Trinh

Cho người khác đi nhờ đất có đòi lại được không ?

NP Tú Trinh

Tư vấn về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Bán đất khi chồng công tác bên Mỹ ?

NP Tú Trinh

Tư vấn thủ tục tách thửa và xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ?

NP Tú Trinh

Điều kiện cấp sổ đỏ?

NP Tú Trinh

Thẩm quyền cưỡng chế thu hồi đất ?

NP Tú Trinh

This website uses cookies to improve your experience. We'll assume you're ok with this, but you can opt-out if you wish. Accept Read More